Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 18 สิงหาคม 2017, 08:06:49
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ประกาศข่าวจาก Admin
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,143637.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY รีโมทกันขโมย/Central Lock for EG3D โดยใช้ มอเตอร์กลอนตัวนอกแบบ 5 เส้น  (อ่าน 56117 ครั้ง)

nuart

• Administrator
  • Hero Member
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ

บังเอิญ ติดรีโมทธรรมดา ไม่กันขโมย คันที่ 2 ครับ เลยถ่ายรูป จุดต่อสายไฟมาให้ดู
เลย update เพิ่มรูปจุดต่อให้ครับ จะได้ง่ายๆ

เรียบเรียงใหม่+update ข้อมูล
- เพิ่มจุดต่อไฟเข้ากล่อง 2 จุด (แบตเตอรี่)
- เพิ่มหน้าตากล่องรีโมทธรรมดา และการต่อสายไฟ

ขอให้ทุกท่านเพลิดเพลินครับ 

^Artemis^
26/11/2008

- update เพิ่ม รูป ตำแหน่งต่อไฟเลี้ยว 2 ข้าง
- แก้ไข ข้อมูลการต่อกลอน

^Artemis^
4/12/2008
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2008, 18:22:35 โดย ^Artemis^ »

nuart

• น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

ยังไงก็ขอบคุณคุณ nologo มากครับ ที่ช่วยแก้ไข

ผมพิมพ์เยอะ ตกหล่นบ้าง มั่วบ้าง หลายอย่าง

ใครจะทำตามก็พยายามคิดตามนะครับ
ผมอ่านซ้ำไปซ้ำมาหลายรอบแล้ว ก็กลัวผิดเหมือนกัน

ไม่กลัวอะไรครับ เดี๋ยวไปต่อแล้วเกิดใช้ไม่ได้ขึ้นมา จะมาด่าผมในใจ เหอะๆ

มันไม่ได้ยากนะครับ แต่สำหรับมือใหม่อาจจะใช้เวลานานหน่อย

ผมใช้เวลา หลายวันครับ ต่อ 1 คัน ไม่ใช่วันเดียวด้วย ค่อยๆต่อทีละจุด

หาข้อมูลนานมากครับ อ่าน service manual ก็เยอะ ไม่เคยเรียนสายช่างด้วย

ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2008, 14:15:37 โดย ^Artemis^ »

nuart

• น้ำใจ 312

Update : 2009-2-4
เพิ่ม จุดต่อ สายไฟเบรกเท้า
และ ภาพแสดงการต่อ ไดโอด

เนื่องจาก ได้สายไฟ TCS ไมล์แยกประตูมา เลยคันๆ
นั่งเอามัลติมิเตอร์จิ้มอยู่ 2 คืน ไล่ไฟเสร็จเลยจัดการ สังคายนา สายไฟในนวม
โดยการรื้อออกมาหมดเลย แล้วต่อกลับเข้าไปใหม่

เพราะช่างทำไว้เละมาก ตั้งแต่ไฟแยกบานประตู/ ไฟรัดเบลท์/ กระจกมองข้างพับไฟฟ้า/ fog light
เราไปทำต่อก็พ่วงเข้าไปอีกพันไปพันมา แกะออกมาเหมือนตาข่ายเลยครับ

ก็พยายามจัดๆให้แต่ละระบบ แยกสายไฟไม่พันกัน ให้มันอิสระๆเข้าไว้  ;)

เลยสามารถถ่ายรูป ปลั๊กเบรกเท้ามาให้ดูได้ (มันอยู่สูงจิงๆคับ ไม่รื้อไม่สามารถถ่ายได้จริงๆ)

ละก็รื้อต่อ ไอโอดละก็กล่องกันขโมยใหม่ ทำบางจุดให้เป็นปลั๊กซะเลยจะได้ รื้อง่ายๆหน่อย
จากเดิมต่อหน้ากล่องฟิวส์ ผมไปต่อหลังกล่องแทน ดูเรียบร้อยดีคับ

ปล. สายกล่องกันขโมย มีฟิวส์ในตัว

อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2009, 20:07:03 โดย ^Artemis^ »

RUT007

• EG-Member
  • Sr. Member
  • น้ำใจ 58
  • ...เราก็แค่เดิมๆ...

• Zone : บนโลก cyber
Re: ต่อเซ็นทรัลล๊อคตรงรุ่นกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 11:19:51 »

หาเซ็นทรัลล็อคที่ไหนดีครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ จะไปหาซื้อก็กลัวจะใส่แล้วมีปัญหาครับ แล้วราคาเซ็นทรัลล็อคชุดนึงเท่าไหร่ครบ รบกวนตอบหน่อยนะครับ

สายไฟมันมีในรถอยู่แล้วนะครับ
ที่ต้องซื้อ ก็มีกล่อง Central lock กับกลอน(~มีมอเตอร์ด้วย) 2 ข้าง
ใส่เข้าไป 3 ชิ้น ผมคิดว่าก็น่าจะใช้งานได้เลย
ราคาก็น่าจะราวๆ 800-1000 ละมั้งครับ

กล่องมันใส่อยู่ตรงไหนของรถครับ แล้วสายไฟในประตูหน้าตาอย่างงัย จะได้ไปถอดดูว่ามีรึเปล่า

nuart

• น้ำใจ 312

Re: ต่อเซ็นทรัลล๊อคตรงรุ่นกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 15:18:45 »

หาเซ็นทรัลล็อคที่ไหนดีครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ จะไปหาซื้อก็กลัวจะใส่แล้วมีปัญหาครับ แล้วราคาเซ็นทรัลล็อคชุดนึงเท่าไหร่ครบ รบกวนตอบหน่อยนะครับ

สายไฟมันมีในรถอยู่แล้วนะครับ
ที่ต้องซื้อ ก็มีกล่อง Central lock กับกลอน(~มีมอเตอร์ด้วย) 2 ข้าง
ใส่เข้าไป 3 ชิ้น ผมคิดว่าก็น่าจะใช้งานได้เลย
ราคาก็น่าจะราวๆ 800-1000 ละมั้งครับ

กล่องมันใส่อยู่ตรงไหนของรถครับ แล้วสายไฟในประตูหน้าตาอย่างงัย จะได้ไปถอดดูว่ามีรึเปล่า

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่ครับ อาจจะตอบบางปัญหาได้
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,2055.0.html

กล่องเขียว คือกล่องที่อยู่ในประตูฝั่งคนขับครับ
ดูในรูปแผงประตูนะครับ

กลอน Central lock ธรรมดา ฝั่งคนขับ จะมีสายไฟ 3 เส้น ปั้ม รหัส SR3R บนตัวกลอน ในรูปเป็นตัวขวานะครับ ที่มีพลาสติกขาวๆอยู่ด้านล่างกลอน

cnova

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 2

ขอเสียของกล่องกันขโมยคือ ถ้ากล่องเสีย หรือ ไม่ได้เชื่อมสายไฟ เกิดมีปัญหาขึ้นมา มีโอกาส Start ไม่ติด หรือ lock รถด้วยกุญแจจากข้างนอกไม่ได้นะครับ เพราะกลอนหรือปืนมันจะแข็งมาก
ผมเคยโดนมาแล้ว กล่องกันขโมยเสีย Start ติดมั่งไม่ติดมั่ง เปลี่ยนกล่องใหม่ บัดกรีสาย หายเลย
อีกครั้งก็ สายไฟของกล่องมันหลวม lock รถไม่ได้ ต้อง กด lock ฝั่งคนขับจากข้างใน แล้วปีนออกประตูคนนั่ง แล้วเอากุญแจ lock ฝั่งคนนั่งอีกที (ใช้กุญแจ lock ฝั่งคนนั่ง Central lock ไม่ทำงาน)

ถึงแม้กล่องไม่ได้เชื่อมสายไฟ หรือไฟไม่เข้ากล่อง รถ สามารถ lock ที่ประตูฝั่งคนขับได้ตามปรกตินะครับ ลองดูวิธการต่อ Central Lock จาก
sevice manual ดูนะครับ จะไขกุญแจง่ายกว่าตอนที่ไม่ได้เปลี่ยนเป็น ตัว lock สาย 5 เส้น เพราะมันจะไปควบคุมแค่ switch สาย3เส้น
ไปยังกล่องเขียว และกล่องเขียวก้อจะมาสั่ง มอเตอร์ อีกที (เดิมๆรถในบ้านเราประตูขวาจะใช้ machanic lock)

เรื่อง start ไม่ติดเวลากล่องมีปัญหา ตัดปัญหา โดยไม่ต่อ relay กันขโมย(ถ้าจะขโมยจริงๆแค่นี้ป้องกันไม่ได้ครับ)

teenoi

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 15

• Zone : เชียงใหม่

อะ...สุดยอดจริงๆ เลย   ;D ;D ;D

สั่งเลยอยากได้อยู่ไม่ใช่เหรอ

UP_POINT

• EG-Member
  • น้ำใจ 154
  • EG3D No.198

• Zone : กรุงเทพ - สุรินทร์

พี่ๆ คับ

รถผม รีโมทกันขโมย หรือเปล่าคับ

แต่เวลาล๊อค ล๊อคแค่ข้างเดียวคือข้างคนขับ อีกข้างก้อล๊อคด้วย (แต่ไม่มีรีโมท ต้องให้กุญแจล๊อค)

เวลาเปิดก้อเหมือนกัน กับตอนล๊อค

แต่เห็นมีตัวกันขโมย ด้วยคับ แต่ไม่มีไฟ

แล้วก้อ ไม่มีรีโมท ตอนซื้อรถมา มีแต่กุญแจรถ

อยากได้ แบบพี่อาร์ท อะ ที่อยู่ในรถผมเป้นแบบของ พี่อาร์ท หรือป่าวคับ
เสรี     ก่อแก้ว
778-202-9473 กสิกรไทย
https://www.facebook.com/UpPointShop

UP_POINT

• EG-Member
  • น้ำใจ 154

ถ้าเกิดใช่ รีโมทกันขโมย ที่มีเซนทรัลล๊อค

ผมไปซื้อแค่รีโมท จะใชได้เลย หรือ ป่าวคับ
https://www.facebook.com/UpPointShop

UP_POINT

• EG-Member
  • น้ำใจ 154

ผู้รู้ช่วยทีคับ

UP_POINT

• EG-Member
  • น้ำใจ 154

เงียบเลย

nuart

• น้ำใจ 312

พี่ๆ คับ

รถผม รีโมทกันขโมย หรือเปล่าคับ

แต่เวลาล๊อค ล๊อคแค่ข้างเดียวคือข้างคนขับ อีกข้างก้อล๊อคด้วย (แต่ไม่มีรีโมท ต้องให้กุญแจล๊อค)

เวลาเปิดก้อเหมือนกัน กับตอนล๊อค

แต่เห็นมีตัวกันขโมย ด้วยคับ แต่ไม่มีไฟ

แล้วก้อ ไม่มีรีโมท ตอนซื้อรถมา มีแต่กุญแจรถ

อยากได้ แบบพี่อาร์ท อะ ที่อยู่ในรถผมเป้นแบบของ พี่อาร์ท หรือป่าวคับ

ตัวกันขโมยที่ว่าเป็นอะไรอ่ะครับ มีไฟ status หรอ

ถ้าเกิดว่ามันไม่มีปุญแจมาให้ ลองรื้อแผงใต้พวงมาลัยดูนะ หากล่องกันขโมยให้เจอ ถอดกล่องออกจากปลั๊ก
แล้วเอาไปเทียบซื้อที่คลองถม ที่มันปลั๊กเหมือนกัน มาเสียบก็ใช้ได้เลย

DiGiHOn

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 10

• Zone : ลาดพร้าว เลียบด่วน
ดึงมือเปิดประตูด้านซ้าย กันขโมยไม่ร้อง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 17:48:33 »

ดึงมือเปิดประตูด้านซ้าย กันขโมยไม่ร้องครับ แก้ไขอย่างไรได้
ดึงด้านขวาก็ร้อง กระแทกตัวถังรถก็ร้อง
อยากทำเอง ไม่อยากเข้าร้าน แก้ตรงไหนได้บ้างครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D

mangkhud

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 9

Re: ดึงมือเปิดประตูด้านซ้าย กันขโมยไม่ร้อง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 23:48:05 »

สวัสดีครับ... เพิ่งรื้อประตู มาทำเอง เมื่อคืนเองครับ.... เหนื่อยชมัด...

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่เซียน หัดทำเหมือนกัน...

อันดับแรกครับ... ที่ว่าไม่ร้องนี่คือ เปิดประตู เลยรึเปล่าครับ..  จากแต่ก่อนร้อง หรือไม่ครับ

ถ้า

1. แต่ก่อน เปิดประตูแล้วร้อง ตอนนี้ไม่ร้อง  เช็คสายไฟ ที่สวิทซ์ประตูเลยครับ (ด้านซ้ายครับ) คงมีปัญหา แต่ก็ดูได้ง่ายๆ ครับ ว่าไฟในเก๋ง บนเพดานติดไหม ถ้าติดก็ต้องไล่ กันอีกครับว่า สายที่ต่อเข้าที่ ตัว กันขโมย ตรงส่วนที่เข้า ไปที่ ประตูคงมีปัญหา แต่ปัญหานี้ น่าจะเป็นทั้งสองข้างนะครับ ไม่ใช่ข้างซ้ายอย่างเดียว

2. ถ้าแต่ก่อน ไม่ร้องแล้วจะให้ร้อง.. เมื่อเวลาเปิด ประตู ...... งั้นคงต้องกลับไปที่ระบบกันขโมยครับ.. มันจะมีสาย ไว้ให้ต่อ เข้ากับไฟประตู ที่ ตรงมุม (เสา กระจกหน้าด้านขวา) ให้ลองเปิดดูที่ตรงนั้นครับ คือเมื่อเปิดประตู สวิทซ์ มันจะทำงานส่งสัญญาณ (ไม่แน่ใจว่าใช่ไฟ DC ) รึเปล่า ลองหาดูนะครับ

mangkhud

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 9

Re: ดึงมือเปิดประตูด้านซ้าย กันขโมยไม่ร้อง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 23:52:21 »

เอารูปไปดูครับ อันนี้มันจะวิ่งมาที่ มุมเสา ที่ผมบอกครับ เอา สายตาม ที่กันขโมยบอกว่าให้ไปต่อกับไฟประตู ต่อเข้าไปเลยครับ

DiGiHOn

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 10

• Zone : ลาดพร้าว เลียบด่วน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 11:14:35 »

สวัสดีครับ... เพิ่งรื้อประตู มาทำเอง เมื่อคืนเองครับ.... เหนื่อยชมัด...

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่เซียน หัดทำเหมือนกัน...

อันดับแรกครับ... ที่ว่าไม่ร้องนี่คือ เปิดประตู เลยรึเปล่าครับ..  จากแต่ก่อนร้อง หรือไม่ครับ

ถ้า

1. แต่ก่อน เปิดประตูแล้วร้อง ตอนนี้ไม่ร้อง  เช็คสายไฟ ที่สวิทซ์ประตูเลยครับ (ด้านซ้ายครับ) คงมีปัญหา แต่ก็ดูได้ง่ายๆ ครับ ว่าไฟในเก๋ง บนเพดานติดไหม ถ้าติดก็ต้องไล่ กันอีกครับว่า สายที่ต่อเข้าที่ ตัว กันขโมย ตรงส่วนที่เข้า ไปที่ ประตูคงมีปัญหา แต่ปัญหานี้ น่าจะเป็นทั้งสองข้างนะครับ ไม่ใช่ข้างซ้ายอย่างเดียว

2. ถ้าแต่ก่อน ไม่ร้องแล้วจะให้ร้อง.. เมื่อเวลาเปิด ประตู ...... งั้นคงต้องกลับไปที่ระบบกันขโมยครับ.. มันจะมีสาย ไว้ให้ต่อ เข้ากับไฟประตู ที่ ตรงมุม (เสา กระจกหน้าด้านขวา) ให้ลองเปิดดูที่ตรงนั้นครับ คือเมื่อเปิดประตู สวิทซ์ มันจะทำงานส่งสัญญาณ (ไม่แน่ใจว่าใช่ไฟ DC ) รึเปล่า ลองหาดูนะครับ

ประตูไม่ได้เปิดครับ มันไม่เหมือนข้างขวาครับ แค่ดึงมือเปิดเบาๆมันก็ร้องแล้วครับ

เมื่อก่อนก็ไม่รู้ว่าเป็นหรือไม่เป็น เพิ่งมาสังเกตเองครับ

nuart

• น้ำใจ 312

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 19:49:40 »

คือดึงประตูมือเปิด แต่ยังไมไ่ด้เปิดหรอครับ??

ถ้าเป็นอย่างนั้นน่าจะเป็นที่ ตัววัดแรงสั่นสะเือนอ่ะครับ เป็นกล่อง กลมๆหรือกล่องเปลี่ยมๆ มีปุ่มไว้บิดปรับระดับแรงสั่นสะเืทือน
กล่องนี้ร้านมักจะติดที่ ใต้นวมฝั่งคนขับ หรือ ตัวถังฝั่งคนขับ ซึ่งใกล้ประตูฝั่งคนขับ
ละก็คงปรับ ไวสุด ทำให้เวลาโดนนิดหน่อย กันขโมยก็ดัง

จริงๆแล้วถ้าตั้งไวมากๆ มันไม่ดีนะครับ แค่หมาเห่าใกล้ประตูขวาก็ดัง เดินมือไปโดนก็ดัง สาวสะโพกใหญ่เดินชนก็ดัง
เกิดเราจอดรถหลายชั่วโมงแล้วเราไมไ่ด้อยู่ใกล้ๆ
จนมันดังไม่หยุด เป็นที่น่ารำคาญคนอื่น บางคนเค้าจะมางัดฝากระโปรงเรา ตัดสายไซเรนเลยนะครับ

ตั้งกลางๆหรือต่ำสุดก็พอครับ
เปิดแผงมา หากล่องที่ขนาดราวๆ 1"x1.5" หรือกลมๆ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 1.5" แปะเทปไว้ โดยมาสายลากมาจากกล่องกันขโมย
มีตััวบิดที่ใช้ปากแบนไขสีขาวๆ +ไปทาง - ไปทางดูเอาบนกล่องอ่ะครับ

ตั้งใหม่ดีกว่าครับ ไวไปไม่ดีครับ

add69

• Full Member
  • น้ำใจ 74

ได้ลองต่อกันขโมย เรียบร้อยแล้ว เดา ๆ เอา เพราะว่าซื้อมือสองมาอีกที ไม่มีเอกสารให้ มีแต่แปะหลังกล่องมา จะมีปัญหาก็เรื่อง ตัดสตาร์ทรถ เนื่องจากคิดว่า Relay เป็นแบบเดียวกันหมด จริงเขาใช้ ขา 87a (เป็น NC  - normal close)  เอาของตัวทั่วไป Bose มาใช้ดันไม่ติด เล่นซะแบตหมดไปเลย

* สาย มอเตอร์กลอน 5 สายของผมมันเป็น สีเหลือง กับสีเขียว-ขาว  ต้องลองต่อดูก่อนว่า กด Lock   --> ทำการ Lock หรือ Unlock  ถ้าผิดก็สลับสายใหม่
  **ไซเรน เดิม ไม่ใช้  เอา เสียงถอยหลังญี่ปุ่นใส่ เท่ห์ ไปอีกแบบหนึ่ง..

*** ฝากไว้นิดนะครับ  ใครที่ติดกันขโมย ดูตัว Relay ที่มากับชุดด้วย  จะเปลี่ยน Relay ที่มันดี ๆ  ดูว่าเป็นแบบไหน  ประสบการตรงครับ อิ อิ

ระบบตัดสตาร์ทรถ ในความคิดผม(ที่ตัดต่อเองกับมือ)  ผมว่ามันไม่เกี่ยวอะไรกับ กล่องควบคุมรถ เพราะว่า ใช้ Relay ตัดต่อระบบ กรณีปกติ ไฟทำงานผ่าน relay  กรณีที่กันขโมยดัง แล้วใช้กุญแกสตาร์ทรถ ไฟวิ่งไปตัด Relay  87a -> 87  ทำให้ไม่มีไฟไปมอเตอร์สตาร์ทรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2009, 12:13:46 โดย add69 »

L112 absorbital อาหารเสริมลดความอ้วน จากไบโอโพลิเมอร์ สนใจข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.bio21.co.th/v9/index.php?option=com_content&view=article&id=61&Itemid=8

zatan

• Full Member
  • น้ำใจ 34
  • 200 psi เองอ่ะ

ระบบตัดสตาร์ทรถ ต่อ Relay คร่อมสายไหนครับ ?  :primitives (3):

nuart

• น้ำใจ 312

ระบบตัดสตาร์ทรถ ต่อ Relay คร่อมสายไหนครับ ?  :primitives (3):

สายที่มาจากรูกุญแจครับ สีขาวล่ะมั้ง ผมจำไม่ค่อยได้ เส้นใหญ่ๆ มีแค่ 2 เส้น ขาวกับดำ

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.246 วินาที กับ 40 คำสั่ง