Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 23 พฤศจิกายน 2017, 18:17:15
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ห้ามขายยาทุกชนิด ห้ามขายของสิ่งผิดกฏหมาย โพสสแปม ทำ SEO ลบ user ทันที

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดหลังคา Moonroof แบบ เลาะตะเข็บ  (อ่าน 18867 ครั้ง)

nuart

• Administrator
  • Hero Member
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ
ติดหลังคา Moonroof แบบ เลาะตะเข็บ
« เมื่อ: 17 เมษายน 2008, 13:37:17 »

การติดหลังคา moonroof จะต้อง ถอดกระจกบานหน้าก่อนนะครับ

เลาะตะเข็บคืออะไร?? ---> ก็เป็นการแยกเหล็กออกจากกันตรงรอยต่อเดิมที่ประกอบมาจากโรงงาน
ตะเข็บของหลังคาอยู่ตรงใต้คิ้วสแตนเลส ตามแนวยาวของตัวหลังคา

ทำไมถึงไม่ตัดเสา ทำไมต้องเลาะตะเข็บ???----> ก็เพราะว่าเสามี คานเหล็กประกบกัน 2 ชั้นนะครับ ถ้าตัดเสาเราก็ไม่สามารถจะ เชื่อมคานเหล็กชั้นในได้ เชื่อมได้แต่ชั้นนอกเท่านั้น
----> และการตัดเสายังต้องถอดกระจก 2 บานข้างอีกด้วยครับ แต่การเลาะตะเข็บไม่ต้อง
----> ผลงานของการเลาะตะเข็บจะออกมาสวยกว่ามากครับ

*รูป เพิ่มลายน้ำนะครับ กันคนเอาไปใช้

ขั้นตอนก็มีดังนี้ครับ

1.นำหลังคาที่ซื้อมา มาเลาะให้เรียบร้อย ตามรอยต่อโดยพยายามให้ ชิ้นหลังคา สมบูรณ์ที่สุด [เลาะตามรอยต่อเท่านั้น]

2.เลาะหลังคาบนรถ ให้ ส่วนของตัวถังสมบูรณ์ที่สุด ส่วนที่ตัดทิ้งช่างมัน โดยต้องระวังให้คานทั้ง 4 อยู่ครบ
และสามารถประกบกับหลังคาที่เราเตรียมตอนแรกได้พอดี

3. คานทั้ง 4 จะต้องเหลือตามรูป

3.1 คานหน้าขวา [อย่าลืมถอดเสาอากาศออกนะครับ เดี๋ยวตอนเชื่อม มันจะละลายเอา]

3.2 คานหน้าซ้าย [สังเกตว่าคานหน้าจะต้องเหลือจุดยึดที่บังแดดหน้านะครับ]

3.3 คานหลังซ้าย

4 ประกบหลังคาลงไป [ในรูปนี้ มีรูปคานหลังขวาด้วย]

5. ล็อคด้วยคีมทั้ง 4 จุดนะครับ [จัดปรับแต่งคานด้วยนะครับ ตอนเลาะคานอาจจะบิดตัวไปบ้าง ทำให้มันลงตัวกับหลังคาครับ]

6. ล็อคตามตำแหน่งคาน [ทาบคิ้วหลังคาดูด้วยครับ มันต้องพอดีครับ]

7. จัดตำแหน่งให้ดีนะครับ เอาให้ลงตัวก่อน เชื่อมนะครับ

8. คานล่าง หลังขวา

9. แสดงภาพหลังคาที่วางบนคาน ก่อน เชื่อม

10. รูบนตัวถัง 2 รู นั่น  เป็นรูร้อยท่อน้ำทิ้งนะครับ มีข้างละ 2 รู
- ด้านหน้าต่อท่อยางลงตามเสา A ไปออกตรงข้างแก้ม ตามรูปที่ 16.
- ด้านหลังต่อท่อยางเข้าไปในตัวถัง ไปลง เสา C แล้วไปออกรูท่อน้ำทิ้งนอกรถ ตามรูปที่ 15.

11. หูยึดมือจับยังใช้คานเดิมได้นะครับ เหมือนกัน

12. รูปอีกมุมนึงครับ

13. หลังคามูนรูปจะมีคาน ช่วงครึ่งหน้าไม่เหมือนกับ ของเดิมนะครับ แกะผ้าหลังคาดูจะรู้
ช่างคนนี้ชื่อ พี่พงษ์ นะครับ 555 ใส่เสื้อไทยประกันชีวิต มีจั๊กจั่นรอวันเข็มแข็งอยู่ใกล้ๆ

14. หน้ารถ

15. รูท่อน้ำทิ้งหลัง มี 2 ข้างนะครับ อยู่ใต้กันชนหลัง

16. รูปท่อน้ำทิ้งหน้า มี 2 ข้างเหมือนกัน อยู่ใต้แก้มหน้าทั้ง 2 ข้าง

สถานที่ที่ผมไปทำคือ อู่ไถ่การช่างนะครับ อยู่ในซอยจรัญ 6 เข้าซอยไป เลี้ยวขวาแยกแรกเจอเลยครับ

หลังคามาซื้อมา 9500 บาท ครับ ผ้า ok อุปกรณ์ครบ แต่สายไฟตัดมา แต่ไม่ใช่ปัญหาครับ
ไฟไปเดินที่ Autoway ครับ ใกล้ๆ กัน อยู่ซอยวัดดงมูลเหล็ก
รีเลย์ moonroof 1คู่ ซื้อมา 300 บาท

ค่าทำ พูดลำบากครับ แล้วแต่ร้านแล้วแต่อู่ แล้วแต่สภาพรถ

ผมไปทำสีทั้งคันด้วย (ไม่ได้ลอกสี) ไม่มีตัดผุ รวมติดหลังคา ถอดเปลี่ยนกระจกทุกบาน สีเบอร์ ของ Standox

รายละเอียดเพิ่มเติม
- ปลายท่อ ตัดแนวเฉียง 30-45 องศานะครับ เพื่อให้น้ำระบายได้เร็วนะครับ

- อย่าปล่อยปลายท่อไว้ยาวเกินไป (อันนี้เจอมากับตัว) เพราะอะไรรู้มั้ยครับ ปลายที่ปล่อยออกมา มันหักครับ
พอหักแล้ว ท่อก็เลยตัน น้ำก็ท่วม ท่วมรางใต้กระจก ทีนี้ น้ำก็หยดๆ ลงเบาะ ผมก็นึกว่ารั่ว จริงๆไม่ใช่ รื้ออยู่นานจนไปเจอท่อมันหักอยู่ จัดการตัดทิ้งหายเลยครับ

- ท่อยางที่ออกด้านหลัง ทั้ง 2 เส้น มีฟองน้ำทรงกระบอก หุ้มเป็นระยะๆ กันฟาดกับตัวถังนะครับ

แจ้งติดตั้ง Moonroof กับขนส่งเพื่อลงหลังเล่ม
ต้องเตรียมเอกสารไปดังนี้
1. ใบเสร็จมี VAT ค่าหลังคา
2. ใบเสร็จอู่มี VAT ค่าแรง
3. ใบรับรองการดัดแปลงสภาพพร้อมลายเซ็นวิศวกร ที่ได้รับการรับรองและมีใบอนุญาติ
4. รูปการติดตั้งหลังคาบนรถของเรา ทุกๆขั้นตอน (อย่าเอารูปผมไปใช้นะครับ)
5. ค่าแจ้งเปลี่ยน+ภาษี
6. รถ+เล่มทะเบียนรถ+เจ้าของ+เงินตราเผื่อฉุกเฉิน

จำไม่ได้ว่า ใช้เงินเท่าไหร่ แต่จำได้ว่าเสียไปรวมราวๆ 2xxx บาท ครับ รวมค่า vat ด้วย

มีเอกสารไม่ครบอย่าไปขนส่งนะครับ
เดี๋ยวจะโดนปั้มเอกสารมาด้วยว่าห้ามต่อทะเบียน รอเอกสารเพิ่มเติม (โดนมาแล้วคับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2015, 22:01:29 โดย nuart »

ters

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 3

• Zone : bkk-สมุทรปราการ-ดินแดง
Re: ติดหลังคา Moonroof แบบ เลาะตะเข็บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 22:13:08 »

เระค่าทำอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ครับ ไม่รวมราคาของนะครับ  เเละถ้ารวมเท่าสไหร่ครับพอบอกได้ไหมครับ  ขอบคุณมากครับ :)

D15B _InSidE

• Sr. Member
  • น้ำใจ 23
  • >- Way of super 1500 !!! -<

• Zone : Warin Ubon
Re: ติดหลังคา Moonroof แบบ เลาะตะเข็บ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008, 11:56:13 »

อยากใส่บ้างจังเลย เมื่อไรจะสวยเหมือนพี่ๆๆ หนอ :'(
อู่ช่างสัญชัย
พรชัย&หงา เฮดเดอร์
กะ-เร-กะ-ราด [-_-]

nuart

• น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 16:49:42 »

เระค่าทำอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ครับ ไม่รวมราคาของนะครับ  เเละถ้ารวมเท่าสไหร่ครับพอบอกได้ไหมครับ  ขอบคุณมากครับ :)

เพิ่มเติมให้ข้างบนแล้วครับ

watee

• น้ำใจ 142

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008, 09:06:51 »

สุดยอดงามจิงๆครับ
eg3d4062@gmail.com
facebook: ตาตุ๊ต้วมเตี้ยม

yoshiki

• น้ำใจ 55

• Zone : ตัวเมือง ลพบุรี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009, 19:40:10 »

ต้องแจ้งลงเล่มที่ขนส่งด้วยหรอครับ

แล้วที่ในเล่มเขาจะเขียนเพิ่มอะไรไว้ตรงไหนครับ  :primitives (20):
EG3D!! คันสีขาวๆ

JDM_Spec

• น้ำใจ 80

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009, 20:04:57 »

ได้มาถูกจังเลยครับ  :primitives (10):

nuart

• น้ำใจ 312

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2009, 16:58:00 »

ต้องแจ้งลงเล่มที่ขนส่งด้วยหรอครับ

แล้วที่ในเล่มเขาจะเขียนเพิ่มอะไรไว้ตรงไหนครับ  :primitives (20):

ไม่แจ้งก็ได้ครับ ผมก็ไม่ไ่ด้แจ้ง ตำรวจไม่จับครับ

ถ้าแจ้งจะลงเล่มที่ท้ายเล่มครับ

ได้มาถูกจังเลยครับ  :primitives (10):

นานแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถูกแล้ว

VIP MEMBER

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 18:59:17 »

:primitives (16):
ละเอียดมากๆๆๆๆ....Like+1

boonsattha

• Sr. Member
  • น้ำใจ 34
  • ซื้อมา-ขายไป ทำเพราะชอบ ไม่ได้ร้อนเงิน งานประจำมีทำครับ

• Zone : ศรีราชา/มาบตาพุด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 09:01:50 »

:primitives (16):

bangsaen

• น้ำใจ 66
  • ดอกไม้ร้องไห้... เพราะผีเสื้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 09:28:31 »

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ครับ  :primitives (16):
ไปหรืออยู่... มันก็ไม่ต่างกัน

Sweet D

• Full Member
  • น้ำใจ 21
  • EG3D HatYai

• Zone : หาดใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 10:01:19 »

สวยๆ เพราะได้ช่างเทพๆดีๆ  :primitives (16):

เมื่อไหร่จะเจอช่างเทพๆดีๆบ้างน่ะ

maylovely

• น้ำใจ 191
  • ปีศาจ 3 ดอ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 12:15:22 »

:primitives (23): :primitives (23): :primitives (23):

idream_EG

• EG-Member
  • น้ำใจ 68
  • idream_eg

• Zone : วัชรพล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 12:38:32 »

เป็นกระทู้ที่เยี่ยมมากเลยครับ เหมาะสำหรับ ท่านใดที่กำลังดำเนินการทำอย่างมาก เจ๋งมากครับ

piyatida242

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 14:20:01 »

ขอบคุณค่ะ

Werty2525

• น้ำใจ 209
  • อันเดร ชูร์เล่

• Zone : Thailand
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 14:40:28 »

ผมติดมาเรียบร้อยละ
Honda Service By อู่จ่า Honda Civic Shop 0851499961 ช่างอู๋

koh_ya

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 15:14:34 »

สวยครับอยากติดบ้าง  :primitives (4): แล้วการใช้งานปกติหรือปล่าวครับ

yakuza_2116

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 19

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 12:42:14 »

:primitives (16): :primitives (16): :primitives (16): :primitives (16): :primitives (16): :primitives (16): :primitives (16):

ekcivic

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0
  • Honda Civic EG3D-CLUB.COM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 22:20:46 »

เจ๋งมากเลยครับชอบๆ
การไปเล่น sbobet24h ที่สิงคโปร์นั้นถือว่าสามารถพาครอบครัวไปพักผ่อนที่ sbobet24h ได้พร้อม ๆ กัน

watee

• น้ำใจ 142

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 15:47:18 »

ตอนนีดูรูปไม่ได้ ไม่รู้เป็นที่ผมคนเดียวรึเปล่า รบกวนเจ้าของกระทู้ ยังมีรูปสำรองมั้ยครับ ช่วยอัพให้ใหม่ทีครับ
eg3d4062@gmail.com
facebook: ตาตุ๊ต้วมเตี้ยม

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.168 วินาที กับ 40 คำสั่ง