Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 28 กุมภาพันธ์ 2017, 21:30:52
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ประกาศข่าวจาก Admin
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,143637.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หรือ D15B  (อ่าน 35998 ครั้ง)

RUT007

• EG-Member
  • Sr. Member
  • น้ำใจ 58
  • ...เราก็แค่เดิมๆ...

• Zone : บนโลก cyber
Re: หน้าฝนแล้ว....ถามเรื่องเรื่องที่ปัดน้ำฝนคับ...
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 08:44:20 »

ที่ปัดน้ำฝน  ปรกติมี 3 ระดับใช่ไหมคับ

ระดับที่ 1 ปัดแล้วหยุด
ระดับที่ 2 ปัดตลอดช้า
ระดับที่ 3 ปัดตลอดเร็ว

*****ปัญหาคือ  ของผมระดับ1 ไม่ทำงานน่ะคับ หมุนคลิ๊กแรกไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย  ต้องแก้ไขตรงไหนคับ

เวลาฝนไม่แรงมาก เปิดใช้งานไม่ได้อะคับ
ของรถผม
ระดับที่ 1  ปัดช้า ประมาณ 3-4 วิ ปัด
ระดับที่ 2  ปัด ต่อเนื่อง แบบปกติ
ระดับที่ 3  ปัด เร็วๆเลย
ตบลง ปัด 1 ครั้ง

vasabi

• น้ำใจ 60

Re: หน้าฝนแล้ว....ถามเรื่องเรื่องที่ปัดน้ำฝนคับ...
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 15:15:10 »

โอ๊ตให้ที่ไหนใส่ให้อะคับ......ไว้เดี๋ยวโทรหานะคับ...

ใส่เองอะ รูสึกต้องสลับสายเส้นนึงมั้งจำไม่ได้ ใส่ไม่ยากครับ

แต่ตอนถอดของเก่าออกมาเนี่ยดิ มือแทบแหก

ถามราคากล่อง 91 มา  500 แนะ  ราคาโหดมาก  ตอนนั้นได้มา 350 เอง  หุหุ  เค้าบอกหายากแล้ว....

ไว้ได้มาแล้วจะไปให้โอ๊ตใส่ให้นะคับ...
ราคาโหดจัง ในบอร์ดเราก็มีขาย 300 ม้ง ผมเคยซื้อมา 200 ครับ  ผมขายให้เอาไหม 300 อิอิ

เอาคับ...PM ไปแล้วคับ...

Dark_Star

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 4

• Zone : Chiangmai
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 15:36:21 »

เปลียนกล่องก็หายแล้วครับ ในบอร์ดเราก็มีรู้สึกจะ 300 บาทนี่แหละ เพราะผมเคยเป็นมาก่อน เปลี่ยนปุ๊ปหายปั๊ป 
However You Start A Party Please Enjoy It Responsibly !!!

SNOW ICING

• EG-Member
  • Hero Member
  • น้ำใจ 67

• Zone : รามอินทรา กม.ฉอ ออ งอ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009, 00:04:46 »

ของผม ระดับ 1 เปิดมันปัดทีเดียวแล้วก็นิ่งเลยครับ  :primitives (20): :primitives (20):  มายรู้ว่าต้องแก้ตรงหนาย  :primitives (20): :primitives (20):

2 - 3 ใช้ได้ตามปกติครับ  :primitives (42): :primitives (42): :primitives (42):
-------ขับเร็วก็หาว่าแดกม้า ขับช้าก็ว่าขับหมาไม่แดก-------

kohza

• น้ำใจ 49
  • ชอบจริงจริง

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009, 00:45:32 »

ก่อนก็เคยเป็นครับ   ตอนไปวางเครื่องบอกช่างเขาว่าอาการเป็นอย่างนี้ช่างเขาถอดเอาตัวรีเลย์ออกมาแล้วทำความสะอาดเอาลมเป่าๆ แล้วเขาลองเอาไฟต่อๆมันก็ทำงาน แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ ก็ทำงานเป็นปกติเลยอะครับ  มันยังไม่เสีย   :primitives (34): :primitives (34):
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

OoViNZzoO

• Full Member
  • น้ำใจ 14

ผมสงสัยว่าแต่เดิมรถเรามีกล่องนี้ไหมครับ

เพราะเห็นว่าเปลี่ยนแล้วอาการก้หาย

หมายความว่าแต่เดิมมีอยู่แล้วใช่ไหมครับกล่องนี้

แอบ งง  แล้วกล่อง 91 คือกล่องนอกหรือป่าว
EG no.58

add69

• น้ำใจ 74

ผมสงสัยว่าแต่เดิมรถเรามีกล่องนี้ไหมครับ

เพราะเห็นว่าเปลี่ยนแล้วอาการก้หาย

หมายความว่าแต่เดิมมีอยู่แล้วใช่ไหมครับกล่องนี้

แอบ งง  แล้วกล่อง 91 คือกล่องนอกหรือป่าว

จะเอากล่องเดิมมาใส่ก็ได้ครับ คือกล่องมันเสีย จะเปลี่ยนทั้งทีเอากล่อง 91 ซึ่งมี option อย่างอื่นให้ ..

L112 absorbital อาหารเสริมลดความอ้วน จากไบโอโพลิเมอร์ สนใจข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.bio21.co.th/v9/index.php?option=com_content&view=article&id=61&Itemid=8

OoViNZzoO

• น้ำใจ 14

อ่อ กล่อง 91 มี option อื่นนี่เอง เคลียแล้วครับ

ขอบคุนมากครับ พี่แอ๊ดมีขายไหมอ่ะ อิอิ
EG no.58

pinglovesine

• บุคคลทั่วไป

ผมทำแล้วคับแบบลืมปิดไฟหน้าแต่ดับเครื่องแล้วมันดังเลยคับยังไม่ทันเปิดประตูเลยแก้ยังไงดีคับ

ferio

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

Re: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หรือ D15B
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 20:48:12 »

:primitives (56):

aakmit

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

Re: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หรือ D15B
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 22:55:03 »

ถ้าต่อสาย ไม่คาดเบลท์นี่มันจะร้องเตือนหรือป่าวครับ หรือว่ามีแค่ไฟโชว์เตือนเฉยๆอ่ะครับ
ของผมต่อลืมปิดไฟหน้าไปแล้ว มันร้องเตือนเวลาลืมปิดไฟตอนดับเครื่องเวลาเปิดประตูแต่มันร้องด้านคนนั่งด้วยหรือครับ ของผมเวลาด้านคนนั่งเปิดมันก็รอ้ง หรือว่ามันเป็นปกติอยู่แล้วอ่ะครับ

kang-ก.ม.8

• น้ำใจ 39

อ่อ กล่อง 91 มี option อื่นนี่เอง เคลียแล้วครับ

ขอบคุนมากครับ พี่แอ๊ดมีขายไหมอ่ะ อิอิ

มีขายอยู่ครับ

p3024

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 11:57:36 »

ขอถามหน่อยนะครับ
1. กล่องที่อยู่หลังกล่องฟิวส์สีขาว ใช่กล่องคุมที่ปัดน้ำฝนใช่ไหมครับ  และ ถอดยังไง 
2. ถ้าได้กล่อง 91 มา สามารถนำมาเปล่ยนเเทนได้เลยใช่ไหมครับ (เครื่องคาร์บู) หรือต้องแปลงอะไร

ขอบคุณครับ

add69

• น้ำใจ 74

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 09:11:39 »

ขอถามหน่อยนะครับ
1. กล่องที่อยู่หลังกล่องฟิวส์สีขาว ใช่กล่องคุมที่ปัดน้ำฝนใช่ไหมครับ  และ ถอดยังไง 
2. ถ้าได้กล่อง 91 มา สามารถนำมาเปล่ยนเเทนได้เลยใช่ไหมครับ (เครื่องคาร์บู) หรือต้องแปลงอะไร

ขอบคุณครับ

นั่นแหละครับ  ใช้ไขควงปากแบนเล็ก เสียบงัดด้านข้าง  ก็ออกมาแล้วครับ  (งัดฝั่งข้าง ๆ กับที่เสียบชุดสายไปนะครับ )

เอามาใส่ได้ ทำตามวิธีข้างบน

L112 absorbital อาหารเสริมลดความอ้วน จากไบโอโพลิเมอร์ สนใจข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.bio21.co.th/v9/index.php?option=com_content&view=article&id=61&Itemid=8

EgStandard

• **
  • น้ำใจ 29
  • ..:Enjoy Honda:..

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 14:36:01 »

ที่ว่าสลับสายไฟ  คือ สลับเส้นไหน กะ เส้นไหนครับ
"โตขึ้นนู๋จะเป็น ferio"

add69

• น้ำใจ 74

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 15:14:22 »

ที่ว่าสลับสายไฟ  คือ สลับเส้นไหน กะ เส้นไหนครับ

ดูได้จากหน้าแรก ตามรูปที่ 3 ครับ ผมก็จำไม่ได้ว่าเดิมสายมันอยู่อย่างงัย (สีฟ้า  ฟ้าขาว  สีเหลือง) ครับ ถ้าเครื่อง B16  ก็ไม่ต้องสลับเพราะสายมันถูกต้องแล้วครับ

EgStandard

• **
  • น้ำใจ 29

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009, 16:33:03 »

ที่ว่าสลับสายไฟ  คือ สลับเส้นไหน กะ เส้นไหนครับ

ดูได้จากหน้าแรก ตามรูปที่ 3 ครับ ผมก็จำไม่ได้ว่าเดิมสายมันอยู่อย่างงัย (สีฟ้า  ฟ้าขาว  สีเหลือง) ครับ ถ้าเครื่อง B16  ก็ไม่ต้องสลับเพราะสายมันถูกต้องแล้วครับ

สลับให้เหมือนในรูปเลยใช่่ป่าวครับ

p3024

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 21:25:14 »

การสลับสายไฟเครื่องคาร์บู  เพื่อแก้ปัญหาที่ปัดน้ำฝน คือเรียงสีตามนี้ใช่ไหมครับ
 ฟ้า   ฟ้าขาว  เหลือง
พอดียังไม่ได้แกะออกมาดูเลยไม่แน่ใจ
ขอบคุณครับ

EgStandard

• **
  • น้ำใจ 29

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 17:14:28 »

เตือนลืมถอดกุญแจ ต่อยังงัยครับ

add69

• น้ำใจ 74

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 21:29:25 »

เตือนลืมถอดกุญแจ ต่อยังงัยครับ

ถ้าซื้อกล่องมา จะเป็นเส้นสี ฟ้า-ขาว (หมาความว่า สายสีฟ้า มีสีขาวเส้นเล็ก ๆคาดอยู่) อยู่ช่องที่ 1 ตรงข้ามกับชุดสายไฟที่ให้สลับกัน   ลากสายนี้เข้าไปต่อหลังปลั๊กสีน้ำตาลใหญ่ (เป็นปลั๊ก main ไฟ)  อยู่ตรงไหน
เสียบเข้าไปช่อง ตรงสายคู่ สีฟ้าขาว เหมือนกัน   ไม่รู้เข้าใจไหม

อธิบายเพิ่มเติม :  ปลั๊กสีน้ำตาล main ไฟ  จะมีสายไฟ สีขาวใหญ่ กับสีดำ  อยู่เหนือด้านกล่องฟิวส์ด้านซ้าย  ติดกับคอพวงมาลัยด้านบน  ชุดปลั๊กนี้มีระบบกันสายหลุดคือเสียบพลาสติกสีขาวป้องกันอีกที อาจเป็นเพราะปลั๊กนี้มีความสำคัญ หลวมกลัวไฟช๊อตได้  เวลาจะเสียบสายไฟเข้าไปใหม่ ต้องดันพลาสติกสีขาวออก  ดูได้จากรูปนะครับ  จะมีสายระหว่าง 2 เส้นใหญ่นี้  มี ฟ้าขาว(เส้นที่ต้องการต่อ)  สีดำเทา(กราวน์)  สีขาวเขียว

กรณีที่ไม่มีสาย สีฟ้าขาว อยู่ที่ปลั๊ก ผมก็ไม่เคยต่อลากไปที่กุญแจเหมือนกัน ต้องถามผู้รู้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2009, 22:35:01 โดย add69 »

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.113 วินาที กับ 41 คำสั่ง