Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 25 มิถุนายน 2017, 21:02:51
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

บริการปักหมุดห้องซื้อขาย
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,115291.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หรือ D15B  (อ่าน 36698 ครั้ง)

add69

• Full Member
  • น้ำใจ 74

ขอลงให้ข้อมูลนะครับ (มีคนในคลับ ขอโทรมาขอ)

กล่อง 91 คืออะไร ?  ใช้ สำหรับต่อไฟเตือนการ ลืมคาดเข็มขัด  ลืมปิดไฟ ลืมถอดกุญแจ

วิธีการต่อ ก็ถอดกล่องเดิม เปลี่ยนเข้าไปใหม่ แค่นั้น  
         แนะนำว่า เสียงจะดัง บางทีจะน่ารำคาญ ให้แกะฝาออก เอากาว 2 หน้าปิดที่ลำโพงตัวเล็ก ๆ สีดำ เสียงจะเบาขึ้น
       ** ต้องสลับสายไฟ ตามรูปที่ 4 ครับ ส่วน สายไหนต่อ อุปกรณ์  โทรมาถามก่อนก็ได้ครับ จะ update รูปมาให้  เบอร์  08 18 18 44 34

Update เครื่องต่อสายเพิ่มเติม

รูปที่ 5    นับตามตัวเลขที่ผมเขียนให้  หมายเลข 2 ของอันแรก (จากขวา--> ซ้าย ตามรูป)   สายไฟสำหรับต่อลืม ปิดไฟก่อนออกจากรถ (ถ้าไม่เปิดประตูก็ไม่ดัง)
                                                       หมายเลข 1 ของปลั้กชุดที่ 2  สายไฟสำหรับต่อ เข็มขัด  (รุ่นที่เบาะคนขับมีชุด Sensor และ ต่อสายไปที่ไมล์ สำหรับรุ่นไมล์มีไฟโชว์ คาดเข็มขัด)
                                                       ปลั้กชุดที่ 3  ก็เป็นส่วนสำหรับการสลับสายไฟ ของผมสลับไปแล้วเป็นดังรูป

รูปที่ 6  ภาพมุมกว้าง สำหรับต่อสายไฟ เตือนลืมปิดไฟ  ชุดปลั้กไฟด้านล่าง แถว ๆ ที่เหยีบคันเร่ง  สายจะอยู่ชุดล่างเลย  สีเขียวอ่อน คาดแดง เส้นใหญ่ ๆ
        รูปที่ 7  ภาพขยาย สายไฟที่มาต่อกัน  คือเดินสายไฟจาก  หมายเลข 2 ของอันแรก ไปยังสายไฟเส้นที่วงไว้  ให้ปลอกสายไฟออกแล้วเอามาพัน ไม่ตัดสายนะครับ

ส่วนเข็มขัด ก็ไม่มีอะไรมากถ้ามีไฟโชว์ที่ไมล์อยู่แล้ว สายที่วิ่งไปที่เบาะคนขับนั่นแหละครับ  ต่อเข้ากันก็เสร็จ  ไม่ต้องตัดสายนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2009, 22:43:33 โดย add69 »

L112 absorbital อาหารเสริมลดความอ้วน จากไบโอโพลิเมอร์ สนใจข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.bio21.co.th/v9/index.php?option=com_content&view=article&id=61&Itemid=8

varakom

• EG3D-Staff
  • Sr. Member
  • น้ำใจ 48

Re: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หรือ D15B
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008, 13:16:54 »

ถ้าเครื่อง คาร์บู ต้องสลับเส้นกลาง กะ เส้น เหลือง ครับ ถ้า B16 ไม่ต้องครับ

สายเตือนประตูฝั่งคนขับ สามารถ เปลี่ยนเป็น เตือนไฟหน้าได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2008, 13:23:15 โดย varakom »

nut3D

• น้ำใจ 20

วิธีแก้ไขปัดนำฝนหน้าจังหวะแรกไม่ค่อยทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008, 07:39:35 »

มีปัญหาคับ. คือว่าปัดนำฝนหน้าจังหวะแรกมันไม่ค่อยทำงานอ่ะคับ ทำมั่งไม่ทำมั่ง รบกวนพี่ๆทุกคนช่วยทีนะคับ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2008, 16:35:15 โดย Mye »
จาก D กลายเป็น B พร้อมกับหนี้อีกเกือบแสน

ultra

• เฮง เฮง เฮง
  • EG-Member
  • Hero Member
  • น้ำใจ 360
  • JDM / USDM

• Zone : เกษตรนวมินทร์ / โชคชัย4 / สาทร
Re: ช่วยด้วยคร้าบ.......?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008, 08:01:28 »

มีปัญหาคับ. คือว่าปัดนำฝนหน้าจังหวะแรกมันไม่ค่อยทำงานอ่ะคับ ทำมั่งไม่ทำมั่ง รบกวนพี่ๆทุกคนช่วยทีนะคับ ???

ลองดูฟิวส์ใต้คอพวงมาลัยดูคับ ตัว ซ้ายสุดแถวบน ถ้าไม่ขาดแสดงว่ากล่องเสีย หากล่อง 91 มาใส่แทนได้เลย สลับสายไฟสองเส้น ลองหาดูใน diy มีคนเคยโพสไว้คับ

http://board.civicegclub.com/index.php/topic,1321.0.html

ตามนี้เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2008, 08:07:10 โดย ultra »
ของซิ่ง eg,ek
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,92.0.html
086-5206657 หนึ่ง
Line : ultra_eg6
Mail : ultra_eg6@hotmail.com

nut3D

• น้ำใจ 20

Re: วิธีแก้ไขปัดนำฝนหน้าจังหวะแรกไม่ค่อยทำงาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008, 12:49:21 »

ขอบคุณมากคร้าบ แล้วกล่อง91นี่ราคาเท่าไรเหรอคับ หาซื้อที่ไหนคับ :-\
จาก D กลายเป็น B พร้อมกับหนี้อีกเกือบแสน

nuart

• Administrator
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ
Re: วิธีแก้ไขปัดนำฝนหน้าจังหวะแรกไม่ค่อยทำงาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2008, 15:16:08 »

ขอบคุณมากคร้าบ แล้วกล่อง91นี่ราคาเท่าไรเหรอคับ หาซื้อที่ไหนคับ :-\

0-300 บาท แล้วแต่สามารถ

add69

• น้ำใจ 74

Re: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หรือ D15B
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2008, 13:39:04 »

Update ให้แล้วครับ
    ขอบคุณที่โทรมาสอบถาม

L112 absorbital อาหารเสริมลดความอ้วน จากไบโอโพลิเมอร์ สนใจข้อมูลเพิ่มเติม  http://www.bio21.co.th/v9/index.php?option=com_content&view=article&id=61&Itemid=8

G@THONG

• น้ำใจ 15
  • ホンダ シビック

• Zone : บ้านอยู่ 'ยุดยา ทำงาน บางนา กทม.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 13:51:34 »

Update ให้แล้วครับ
    ขอบคุณที่โทรมาสอบถาม

ขอบคุณครับ จะลองทำดู
ที่โทรเมื่อวันอาทิตย์ครับ

eddyfusher

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

ใครซ่อมที่ปัดน้ำฝน D.I.Y เป็นมั่งค้าบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 08:13:08 »

เพื่อนๆ เป็นกันมากเลยครับ จังหวะที่ 1 ปัดบ้างไม่ปัดบ้าง แต่จังหวะที่2 (ปัดช้า) กับจังหวะที่ 3 (ปัดเร็ว) ทำงานปรกติดีครับ ใครซ่อมที่ปัดน้ำฝน D.I.Y เป็นมั่งค้าบ รบกวนหน่อยน่ะครับ

digital

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 10

Re: ใครซ่อมที่ปัดน้ำฝน D.I.Y เป็นมั่งค้าบ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 08:22:45 »

เปลี่นกล่องอะครับไม่กี่ร้อยแต่ยังไม่ได้ทำเหมือนกัน

eddyfusher

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

Re: ใครซ่อมที่ปัดน้ำฝน D.I.Y เป็นมั่งค้าบ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 08:46:39 »

เปลี่นกล่องอะครับไม่กี่ร้อยแต่ยังไม่ได้ทำเหมือนกัน

ใช่กล่อง 91 หรือเปล่าครับ เห็นพูดถึงกันบ่อย

nuart

• น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 12:26:59 »

ใช่กล่อง 91 หรือเปล่าครับ เห็นพูดถึงกันบ่อย

ใช่ครับเปลี่ยนกล่องนี้แล้วหายเลย แต่ว่ากล่องนอก  ถ้าเอามาใส่กับชุดสายไฟ เดิมๆ ต้องสับสายไฟ 2 เส้นครับ

เส้นเบอร์ 1 กับเบอร์ 2 จากในรูปเจ้าของกระทู้ ตามที่้คุณ varakom บอกอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2010, 13:47:42 โดย ^Artemis^ »

eddyfusher

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 22:27:33 »

ใช่ครับเปลี่ยนกล่องนี้แล้วหายเลย แต่ว่ากล่องนอก ต้องสับสายไฟ 2 เส้นครับ

ขอบตุณมากๆ ครับ แล้วจะลองดูกับไปบอกเพื่อนๆ ต่อครับ

Micky Zotz

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 2
  • EG ちっぽけ

ถ้าต่อสายตามนี้จะแก้จังหวะปัดน้ำฝนได้หรอคับ งงอ่ะ แล้วไม่ต้องมีสายเส้นไหนต่อเข้าสวิทต์
ที่ปัดน้ำฝนหยอคับ

nuart

• น้ำใจ 312

,yo9jv
ถ้าต่อสายตามนี้จะแก้จังหวะปัดน้ำฝนได้หรอคับ งงอ่ะ แล้วไม่ต้องมีสายเส้นไหนต่อเข้าสวิทต์
ที่ปัดน้ำฝนหยอคับ

ใช่ครับ แก้จังหวะปัดน้ำฝนหายได้ครับ

Stupid-Boy!!

• รถจ่ายกับข้าว
  • น้ำใจ 27
  • เกลียดคนดีแต่พ่นน้ำลาย!!

• Zone : อุดมสุข
Re: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 16:48:50 »

ต้องใช่รว่ม สวิตส์ที่รูกุญแจ หมายความว่าไงอ่ะคับ

ถ้าเดิมเป็นรถปี 95 เครื่องหัวฉีด ต่อกล่อง 91 ได้เลยไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2009, 12:38:39 โดย Stupid-Boy!! »
คลิ้ก =>> https://www.facebook.com/Elizal3eth.Shop?ref=hl
Name car~• Elizal3eth อ่านว่า " อลิซาเบธ "
08-6573-0206 เก่ง

satitka

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ -1

Re: D.I.Y. ต่อกล่อง 91 สำหรับเครื่อง คาบู หร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 11:41:17 »

กล่อง 92 เหมือนกันมั้ยครับ

pinglovepui

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ -1

ทำแล้วคับแต่ยังไม่เปิดประตูมันก้อดังเลยเวลาดับเครื่องคับ

pokemon

• น้ำใจ 35
  • online 8.30-16.30

• Zone : samutprakan

ขอบคุณคร้าบบ
d15b Feel Good!!!

vasabi

• น้ำใจ 60

หน้าฝนแล้ว....ถามเรื่องเรื่องที่ปัดน้ำฝนคับ...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 17:29:49 »

ที่ปัดน้ำฝน  ปรกติมี 3 ระดับใช่ไหมคับ

ระดับที่ 1 ปัดแล้วหยุด
ระดับที่ 2 ปัดตลอดช้า
ระดับที่ 3 ปัดตลอดเร็ว

*****ปัญหาคือ  ของผมระดับ1 ไม่ทำงานน่ะคับ หมุนคลิ๊กแรกไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย  ต้องแก้ไขตรงไหนคับ

เวลาฝนไม่แรงมาก เปิดใช้งานไม่ได้อะคับ

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.159 วินาที กับ 41 คำสั่ง