Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 21 มกราคม 2017, 09:14:48
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ห้ามขายยาทุกชนิด ห้ามขายของสิ่งผิดกฏหมาย โพสสแปม ทำ SEO ลบ user ทันที

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์ [Update 30/1/2010]  (อ่าน 40586 ครั้ง)

*-*arffy*-*

• Full Member
  • น้ำใจ 11

• Zone : หมู่บ้านท่าเกษตร บางแค
Re: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 15:17:18 »

ลองเปลี่ยนมาถอดปลั๊กด้านล่างสองอันนี้แทนนะคับ  ถอดง่ายกว่าแล้วดึงกรอบแอร์ออกได้เลยคับ
เห็นด้วยครับ
ง่ายก่ากานเยอะเยยยยย

''ถ้าวิ่งตามคนข้างหน้าแล้วมันเหนื่อย...ก็ต้องลองเดินเฉื่อยๆรอคนข้างหลั

MizZ

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 1
  • (><)Enjoy Honda(. .?)

Re: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 20:42:52 »

แหล่มหลายยยยยยย...... :primitives (5):

EgStandard

• **
  • น้ำใจ 29
  • ..:Enjoy Honda:..

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 09:22:04 »

ถอดออกมาแล้ว หาหลอดไฟสี ไม่ได้  ไม่มีขาย มีแต่หลอดใหญ่

เลยเอาหลอดเดิมพ่นสีซะเลย  แต่ไม่ค่อยสว่าง  :primitives (4):
"โตขึ้นนู๋จะเป็น ferio"

hrcwclub # 033

• EG3D - Zero Start
  • Hero Member
  • น้ำใจ 233
  • ศิษย์เก่า Zero Start อิอิ

1. ถอดกล่องออกจากนวมหน้าให้ได้ก่อน โดยไขน็อตยึด 3 ตัวใต้กล่องควบคุมแอร์ ต้องถอดวิทยุออกก่อน่ะครับถึงจะทำได้สะดวกขึ้น
2. ถอดปลั้กใหญ่ๆตรงตู้แบ่งลมออก ตามรูปเอามาจากอีกกระทู้นึง ถ้าถอดปลั๊กตรงนี้จะง่ายกว่าไปถอดปลั๊กหลังกล่องครับ แล้วก็ดึงกล่องออกมาทั้งยวงเลยครับ ถ้าเป็นปลั๊กไทยจะมีปลั๊กเดียวใหญ่ แต่ถ้าเป็นแอร์ออโต้จะมีปลั๊กเพิ่มมาอีก 1 ปลั๊กครับ

กรณีกล่องควมคุมของไทย
3. ถ้าเป็นกล่องไทยหงายกล่องขึ้นได้เลยครับ จะเห็นสายสีแดงๆ อยู่ 2 ชุด ต้องใช้คีมปากจิ้งจกหรือคีมปากแหลมนั่นแหล่ะ หนีบที่สายแล้วดึงออกมาได้เลย ทั้ง 2 ชุด
4. หลังจากดึงออกมาแล้วจะได้ขั้วพร้อมหลอดติดออกมา เอาหลอดใหม่ใส่เข้าไป แล้วดันปลั๊กกลับเข้าที่เดิมได้เลยครับ เอานิ้วดันให้ลงล็อคแค่นั้น
5. ลองเสียบปลั๊กควบคุมแล้วลองเปิดไฟหรี่ดูครับติดครบก็จบ ประกอบกลับที่เดิมได้เลยครับ

กรณีกล่องควมคุมแอร์ออโต้
3. ถ้าเป็นกล่องแอร์ออโต้ ให้ถอดน็อต 4 ตัว ด้านบน 2 ตัว ด้านล่าง 2 ตัว แล้วมันจะมีล็อคอีก 2 ตัวหาอะไรมากดที่ล็อคได้เลย แล้วมันก็จะหลุดออกจากกัน
4. หลังจากฝากล่องหลุดออกจากกันแล้วจะเจอสายแพ 2 ชุด สั้นอันนึง ยาวอันนึง แกะมันออกจากกันได้เลย แล้วจะเห็นสายสีแดง 2 ชุดเหมือนกล่องไทยแปะเลย
5. เอาคีมหลีบสายเพื่อดึงขั้วออกมาได้เลยทั้ง 2 ชุด จัดการเปลี่ยนหลอดใหม่เข้าแทนที่ได้เลยครับ แล้วก็ดันขั้วหลอดกลับที่เดิมได้เลย ต่อสายแพเข้าที่เดิม+ประกอบกล่องกลับสภาพเดิม
6. ลองเสียบปลั๊กควบคุมแล้วลองเปิดไฟหรี่ดูครับติดครบก็จบ ประกอบกลับที่เดิมได้เลยครับ

ยังไงก็ทดลองดูก็แล้วกันครับ วิธีนี้ไม่ต้องแกะกรอบหน้า ไม่ต้องระวังขากรอบหน้าหักด้วย อ่อหลอดมันขนาดเดียวกันกับหลอดไฟเรือนไมล์เลยครับ หาซื้อได้ทั่วไปหลอดละ 10 บาท

ปล. กดที่รูปได้เลยครับภาพใหญ่ชัดเจนครับที่เห็นกรอบเล็กมันแค่ภาพตัวอย่างครับ

เครื่องมือที่ต้องใช้

จุดปลดปลั๊กที่สามารถทำได้ง่ายที่สุด สะดวกที่สุด

กล่องควบคุมแอร์ไทย

กล่องควบคุมแอร์ออโต้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2010, 19:37:14 โดย hrcwclub # 033 »

Aon-Mafia

• Sr. Member
  • น้ำใจ 46

:primitives (16): :primitives (16): ของผมยังมืดอยู่เลยไฟขาดหมด ไม่กล้าเปลี่ยนกลัวมือพัง  :lionbaby (5):

Tip..

• น้ำใจ 123

• Zone : โคราช

ขอถามอะครับ งง กล่องไทย กับกล่องออโต้ต่างกันยังงัยครับ ช่วยบอกหน่อยดิครับ
เห็นมันก็เหมือนๆกันอะครับๆๆ :primitives (20):

ซานจิ Ramintra

• น้ำใจ 49
  • G' นกเป็ดน้ำ

• Zone : รามอินทรา กม.ฉี่

ดูใกล้ ๆ แล้วจารู้ถึงความแตกต่างคับ

uncle_T

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 2

ยอดเยี่ยมเลยครับ..... จะลองทำตามดู :primitives (16):

• น้ำใจ 233

ตู้แบ่งลมอยู่ใต้กล่องควบคุมนั่นแหล่ะครับ แต่ถ้าคุญมีหน้าเต็มหรือหน้าไม่เต็มก็ตามทีต้องถอดมันออกมาก่อนถึงจะเห็นครับ ถอดแบบที่ผมบอกรับรองมือไม่มีแหกแน่นอนครับ

• น้ำใจ 233

ขอถามอะครับ งง กล่องไทย กับกล่องออโต้ต่างกันยังงัยครับ ช่วยบอกหน่อยดิครับ
เห็นมันก็เหมือนๆกันอะครับๆๆ :primitives (20):

หน้าตามันก็คล้ายๆกันน่ะแหล่ะครับ แต่ใช้ร่วมกันไม่ได้ ความแตกต่างกดดูที่รูปได้ครับ

AUKKEE

• **
  • น้ำใจ 8

ตอนถอดตัวควบคุมแอร์ออกจากนวม นอกจากต้องถอดวิทยูออก ไขน๊อตออก 3 ตัวแล้ว มันมี สลัก หรือ น๊อตตัวอื่นอีกมั้ย ครับ ผม ดันเท่าไหร่ ก็ไม่ออก กลัวพังจริงๆ  :lionbaby (5): มือแหก ไปแล้วด้วย

• น้ำใจ 233

ไม่มีอ่ะครับ ถ้าคุณปลดปลั๊กด้านล่างอย่างที่ผมบอก มันก็จะดึงออกมาได้เลย นอกเสียจากว่าคุณไขผิดตัวอ่ะ จุดจังเกต น็อต 2 ตัว ด้านหน้ามันจะตะแคงประมาน 45 องศาอ่ะ อีกตัวอยู่ตรงกลางด้านหลัง ถ้าปลดปลั๊กแล้วดันเบาๆก็หลุดแล้วอ่ะ

ลืมถามว่าได้ปลดที่ล็อคสายออกด้วยหรือเปล่า ลองมองดูจะเห็นเคเบิ้ลไทร์แบบมีสลักล็อคสายอยู่ด้วยให้ปลดออกด้วยครับ แล้วมันจะมีปลั๊กเล็กอีกอันนึงลองไล่สายดูด้วยครับ เดี๋ยวลงรูปให้ดูครับ

ปล.ถ้าถอดไม่ออกโทรมาปรึกษาได้ครับ 081-2530124 ต้องครับ

กดที่รูปได้เลยครับชัดๆไม่ต้องเพ่งมากก็ได้ อิอิ

ที่ต้องปลดคือจุดที่ 1 - 6 ดันเบาๆก็หลุด หลังจากถอดได้แล้วที่ต้องเปลี่ยนคือจุด A - B
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2010, 19:34:23 โดย hrcwclub # 033 »

Aon-Mafia

• น้ำใจ 46

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 00:30:08 »

ถอดออกแล้วครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆ :primitives (16):

miniclip

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 11

Re: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์ [Update 30/1/2010]
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 21:30:56 »

เปลี่ยนแล้วเช่นกันครับ มืดมาตั้งแต่ซื้อรถเลย ตอนนี้สว่างแล้วครับ
แนะนำเวลาถอดสายไฟเนี่ย ใส่ถุงมือด้วยนะครับ โครงเหล็กด้านในเนี่ยคมมากๆเลย ได้แผลมาหลายแผลเลย :lionbaby (5):

BaNKy zA zA zA

• น้ำใจ 22
  • ค า ร์ บู กิ เ ร ซ ซิ่ ง ~*

• Zone : กทม
Re: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์ [Update 30/1/2010]
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 16:44:09 »

พระเจ้า อย่าได้เสียน่ะ งานเข้าเลย

:primitives (57):
น้องเต่าน้อยยยยยยยย

แป๊ด แป๊ดดดดดดดดดดดดด

tha

• น้ำใจ 10
  • พรุ่งนี้ต้องดีกว่าวันนี้

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 12:03:00 »

:primitives (16): :primitives (16): :primitives (16):

yadamon

• EG-Member
  • น้ำใจ 14
  • แบบเบาๆๆ แบบเนียนๆๆ

• Zone : 11/8 ม6 แขวงบางมด เขตจอมทอง กรุงเทพฯ 10150
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 10:25:44 »

ขั้นเทพเค้าทำกัน เจ๋งจิงๆๆ
รับทำสีห้องเครื่อง,ภายใน เชิญชมผลงาน081-492-2314 ยะ
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,52045.0.html

baikancha

• **
  • น้ำใจ 16

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 13:32:46 »

หลอดไฟ ถ้าไม่เบิกศูนย์ ที่ตลาดบางพูน หรือร้านใหนแถวรังสิต สะพานควาย มีขายมั้ยครับ..... ถ้าใครเคยซื้อที่ตลาดบางพูนรบกวนแนะนำร้านหน่อยครับ....
-- โตขึ้นจะเป็น EG6 Sir II --

wee09

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 21:31:36 »

มีประโยชน์มากๆครับ

clubzz

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 15:17:27 »

เยี่ยมมมมม
source of moneyเว็บกากๆ click new games with holiday palaceplay with usroyal1688

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.107 วินาที กับ 40 คำสั่ง