Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 25 มิถุนายน 2017, 20:51:59
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

บริการปักหมุดห้องซื้อขาย
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,115291.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์ [Update 30/1/2010]  (อ่าน 41950 ครั้ง)

madtonzaa

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

ขอบคุณพี่ๆ

มากเลยน๊าคับบบผมม

nuart

• Administrator
  • Hero Member
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ
Re: DIY เปลี่ยนไฟแผงควบคุมแอร์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 13:39:40 »

ปัญหาหลอดไฟ ไว้ว่างๆจะจัด DIY meeting ให้ครับ

หลอดไฟเหมือนที่ใส่ในไมล์ป่าวคับ    ถอดมาเเเล้วหาน๊อต3ตัวม่ายเจอ ช่วยด้วย

เหมือนกัน หลอดเล็กนะ

ลองทำแล้วแกะแผงควบคุมแอร์ไม่ออกแน่นมาก มีวิธีถอดอย่างไร  ถอดเสร็จมีปลักสีเขียวเหลืออยู่ 1 ตัวไม่รู้หลุดมาตอนไหนช่วยบอกที่ต้องใส่ตรงไหน

ใช้ไขควงปากแบนอันเล็ก ๆ แทงย้อนหลังสวิทซ์ แล้วโยกๆ ก็หลุดครับ ครั้งแรกยากหน่อย พอมันเสียซิงแล้วก็ง่ายขึ้นครับ

ปลั๊กหลัง control แอร์ จะมี 2 อันนะครับ รู้สึกอันนึงสีขาว อีกอันสีเขียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2009, 13:45:20 โดย ^Artemis^ »

neung

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

Re: DIY เปลี่ยนไฟแผงควบคุมแอร์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 14:14:21 »

ผมทำเป็นไฟล์ให้ดูง่าย ๆ เหมาะกับการปรินทร์เป็นคู่มือครับ

Mustang

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009, 15:48:02 »

ผมทำเป็นไฟล์ให้ดูง่าย ๆ เหมาะกับการปรินทร์เป็นคู่มือครับ

โหลดไม่ได้แล้วอ่ะคับ

รบกวนอัพอีกรอบได้ป่าวคับ

Dark_Star

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 4

• Zone : Chiangmai
Re: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009, 21:47:18 »

หลอดไฟของศูนย์ราคาแรงมากครับ หลอดละ 135 บาท ใช้ตั้ง 6 หลอด เฮ้อ....  :P
However You Start A Party Please Enjoy It Responsibly !!!

nuart

• Administrator
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ
Re: DIY เปลี่ยนหลอดไฟบนแผงควบคุมแอร์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009, 22:17:32 »

หลอดศูนย์ 50 บาทนะ ถ้าผมจำไม่ผิด
แล้วตรงที่ แอร์มีแค่ 2 หลอด

ส่วนตรงหน้าเรือนไมล์ ใช้หลอดเดียวกัน แต่จะมีฐานหลอดให้เบิกด้วย ถ้าเบิกฐานหลอดด้วยก็อีก 50 บาท มาคู่กันร้อยนึง

GiGGs

• EG-Member
  • น้ำใจ 93
  • . . . ยั ย ตั ☆ ว ป่ ว น . . .

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 12:51:06 »

เห็นแล้วแจ่มเลยค่ะ ว่าแต่...ทำไม่เป็นอ่ะ

เศร้าจริงๆ

-^-

MuGrub

• EG3D-Staff
  • น้ำใจ 160

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 14:57:35 »

รบกวน กลับมาอัพไฟล์ให้ใหม่ด้วยคับ

มันโหลดไม่ได้อ่า

Oad_Drums

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2009, 14:11:50 »

กำ  ดึงไม่ออก แน่นปั๊กเลย :(

LEX-RAMINTRA-KM8

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 4

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009, 21:04:06 »

ทำได้แล้วกว่าจะถอดปลักออกได้นิ้วแทบพัง พอแกะออกมาได้ใส่หลอด LED เข้าไปเอากลับไปเสียบปลักหลอดดันไม่ติด เลยเล่นทางลัดแกะตัวสับสวิกเลยแล้วค่อยขันนอตออกให้หน้ากากออกมา คราวนี้ลองมันที่รถเลย ที่แรกไม่ติดงง เลยลองเปิดไฟหรี่ ติดแฮะ แต่ติดหลอดเดียวเลยแกะอันที่ไม่ติดออกสลับขั่วดูติดเลย เลยแจ่มเลยสวยดี ขอบคุณคนที่โพสด้วยนะครับอิอิ :primitives (39): :primitives (16): :primitives (16):

eddyfusher

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009, 22:08:41 »

ผมทำแล้วครับ สำหรับคนที่ยังไม่ได้ทำ แนะนำทริกนิดหน่อยดังนี้
1) ตอนถอดน๊อต 3 ตัวที่อยู่ข้างล่างออก จะยากมาก ให้ดึงที่นั่งฝั่งคนขับไปข้างหลังให้สุดแล้วนอนลงไปเลยครับ แหงนหน้าขึ้นมา เห็นน๊อตชัดเจน ขันแป๊บเดียวก็ออก ดีกว่านั่งงมอยู่ด้านหน้าครับ

2) ตอนถอดปลั๊ก 3 อันนี่ยากสุด อันข้างซ้ายอันเล็กๆ ใช้มือบีบสลักได้ ไม่ค่อยแน่นเท่าใหร่ และยังพอมีพื้นที่ให้ใช้มือสอดไปบีบสลัก ส่วนอันกลาง กับอันขวา นี่หินสุดๆ ผมได้เลือดกับอันกลางมาแล้ว พยายามอยู่ประมาณครึ่งวันถึงสำเร็จครับ แนะนำให้ถอด socket อันใหญ่ที่อยู่ด้านล่างออกก่อนครับ (อธิบายยากน่ะ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ด้วยซิ คือมันจะเป็น socket อันใหญ่สุดก่อนที่จะเป็น socket อันกลาง) พอถอด socket อันใหญ่เสร็จ ก้อจะสามารถดึงแผงแอร์ออดมานอก console ได้อีกเยอะเลย  คราวนี้ก้อพลิกแผงแอร์ด้านล่างขึ้นมา เอาไขควงปลายแบนกดสลักครับ ไม่แนะนำให้ใช้มือกดน่ะครับ มันค่อนข้างแข็งและยาก เจ็บมือเปล่าๆ ใช้ไขควงกดสลักแล้วดึงออกง่ายๆ เลยครับ

3) เวลาลองก้อเอาไปเสียกับ socket กลางอันเดียวพอครับ แล้วเปิดไฟหรี่ดู ใครอยากลองหลายๆ สีก้อเอาไปลองคารถเลยครับ ถอดคาหน้าปัดแอร์เลย ไม่ต้องถอด socket กลางครับ เสียเวลา

ขอให้หน้าปัดสวยๆ กันทุกคนน่ะครับ D.I.Y เองภูมิใจมาก ตอนกลางคืนไม่ต้องงมกดปุ่มอีกแร้ววววว

neung

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 13:38:36 »

ขอผมก็ถอดไม่ได้อะครับ ทำตามขั้นตอนแล้ว แต่เอาตัวควบคุมไม่ออก แน่นมาก ๆๆ เลยไม่กล้าแงะเลย เดี๋ยวหัก เล่นซะมือแหกเลยอะ :lionbaby (5):

eddyfusher

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 12:30:11 »

ขอผมก็ถอดไม่ได้อะครับ ทำตามขั้นตอนแล้ว แต่เอาตัวควบคุมไม่ออก แน่นมาก ๆๆ เลยไม่กล้าแงะเลย เดี๋ยวหัก เล่นซะมือแหกเลยอะ :lionbaby (5):

ถอดน๊อต 3 ตัวที่อยู่ด้านล่างของกรอบแอร์หรือยังครับ

nu6918

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 4

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 16:30:33 »

:)
:primitives (16):

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ครับ

A k i J i

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 7

• Zone : บางแค
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 21:33:09 »

ของผม

สงสัยปลั๊กด้านหลังแอร์มันคงพอดีเกินไป

แน่น+ดึงไม่ออกเลย

ทุกวันนี้

ก้อยังไม่มีไฟเลยครับ

T_T

Aon-Mafia

• Sr. Member
  • น้ำใจ 46

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 กันยายน 2009, 19:43:35 »

ของผม

สงสัยปลั๊กด้านหลังแอร์มันคงพอดีเกินไป

แน่น+ดึงไม่ออกเลย

ทุกวันนี้

ก้อยังไม่มีไฟเลยครับ

T_T

เหมือนกันเลย ดึงไม่ออกแผงควบคุมแอร์มืดตึ๊บเลย

boybuf

• **
  • น้ำใจ 13

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 01:40:28 »

ลองเปลี่ยนมาถอดปลั๊กด้านล่างสองอันนี้แทนนะคับ  ถอดง่ายกว่าแล้วดึงกรอบแอร์ออกได้เลยคับ

A k i J i

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 7

• Zone : บางแค
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 07:38:38 »

ลองเปลี่ยนมาถอดปลั๊กด้านล่างสองอันนี้แทนนะคับ  ถอดง่ายกว่าแล้วดึงกรอบแอร์ออกได้เลยคับ

ขอบคุณครับ

ด้านหลังแผงควบคุมแอร์

มีปลั๊กนี้ ปลั๊ดเดียวใช่มั๊ยครับ

เวลาดึงออก ดึงยากมั๊ยครับ

ของผมรู้สึกว่า สายด้านหลังมันจะตึงมากๆ เลยครับ

boybuf

• **
  • น้ำใจ 13

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 10:54:52 »

ขอบคุณครับ

ด้านหลังแผงควบคุมแอร์

มีปลั๊กนี้ ปลั๊ดเดียวใช่มั๊ยครับ

เวลาดึงออก ดึงยากมั๊ยครับ

ของผมรู้สึกว่า สายด้านหลังมันจะตึงมากๆ เลยครับ

ใช่คับเป็นสายเส้นเดียวกัน  ปลั๊กต้องถอดออกสองตัวที่วงกลมไว้นะคับ
ปลั๊กอาจจะแน่นหน่อยผมใช้มือปีบสลักแล้วเอาไขควงแบนค่อยๆแงะออกคับ
ได้ผลยังงัยบอกด้วยนะคับ

Aon-Mafia

• Sr. Member
  • น้ำใจ 46

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 22:47:18 »

ใช่เลยครับ ผมก็ถอดตรงนี้แหละ มันแน่นน้อยกว่า
แนะนำให้ใจเย็นๆ และเอาผ้าไปรองตรงเหล็กด้วยนะครับ

ผมเคยใช้พละกำลังก่อนมันสมองตรงปลั๊กนั้น ทำให้หลังมือไปปักอยู่บนเหล็กนวมหน้า
เย็บไป 4 เข็ม =,= ฉีดบาดทะยักอีก 3 เข็ม เซ็งเลย

โห.......ถ้าถึงกับต้องเย็บมือ งั้นยังไม่ทำดีกว่า กลัวๆ เดี๋ยวรอทำพร้อมเปลี่ยนนวมหน้าเลย :lionbaby (5):

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 40 คำสั่ง