Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 18 สิงหาคม 2017, 08:21:18
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ประกาศข่าวจาก Admin
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,143637.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY กระจกมองข้าง ปรับ+พับ ไฟฟ้า"  (อ่าน 35297 ครั้ง)

kamon

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

DIY"กระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้า"
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 14:51:32 »

ถามผู้รู้หน่อยครับคือผมซื้อกระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้ามาคู่หนึ่งมาติดตั้งเองตามวงจรในDIYข้างซ้ายทำงานปรกติส่วนข้างขวาพับได้ แต่ ขึ้นลง ซ้ายขวารวนครับ ลองเดินสายใหม่เลย5เส้นไม่ใช้ของเก่าก็ไม่หาย
ลองสลับสาย ปรับ ขึ้นลง ซ้ายขวา  ก็ไม่หาย
ลองเอาข้างซ้ายมาต่อ ดูมันก็ไม่ทำงานเลย   เลยหันมาดูที่สวิทซ์ก็ไม่หน้าที่จะเสียเพราะมันไม่มีอุปกรณ์อิเล็กโทลนิกส์อะไรเลยเป็นแค่สวิทซ์3ทาง  ไปดูมอเตอร์ที่กระจกก็ไม่หน้าเสีย  "แต่มันผิดปรกติอยู่อย่างหนึงคือกระจกที่ซื้อมาข้างขวาสีของสายไฟมัน ไม่ตรงตามวงจรในDIYครับ(เขาตัดปลักทิ้งมีแต่สาย)สีของสายมันไปตรงกับกระจกด้านซ้าย" ผมจะทำอย่างไรดี ครับ ชุดมอเตอร์ปรับกระจกมันเป็นของตัวอื่นหรือปล่าว  ตอนนี้ปวดหัวจัดเลย  ฝากผู้รู้ด้วยครับ..... :lionbaby (5):

pokemon

• Full Member
  • น้ำใจ 35
  • online 8.30-16.30

• Zone : samutprakan
Re: DIY"กระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้า"
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 14:56:14 »

มันรวนแบบไหนครับ กดแล้วมอเตอร์ทำงานไหม
d15b Feel Good!!!

RUT007

• EG-Member
  • Sr. Member
  • น้ำใจ 58
  • ...เราก็แค่เดิมๆ...

• Zone : บนโลก cyber
Re: DIY"กระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้า"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 15:25:15 »

ลองเอามิเตอร์จิ้มที่ปลายสายดูซิว่ามีไฟมารึเปล่า เท่านี้ก็รู้แล้ว
สวิตผมเคยเจอลายวงจรด้านในขาดนะ แก้โดยเอาสายไฟเส้น
เล็กๆ มาโซนตะกัวไล่วงจรก็ใช้ได้เหมือนเดิม

:primitives (22):

kamon

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 16 กันยายน 2009, 11:07:54 »

ที่มันรวนคือกดซ้าย-มันพับซ้ายกับลง  กดขวา-มันพับขวากับลง  กดขึ้น-มันพับซ้ายบางทีก็ลง   ผมลองดูที่สวิทซ์แล้วมีลอยใหม้ แต่ผมก็ไล้ตะกั่วเก็บหมดแล้ว เดี๋ยววันนี้จะลองเอา12vจิ้มมอเตอร์ กับเอามิเตอร์วัดไฟขาออกดู 

º•♥ღRomeoy2kღ♥•º

• น้ำใจ 27

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 กันยายน 2009, 01:27:21 »

ถามผู้รู้หน่อยครับคือผมซื้อกระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้ามาคู่หนึ่งมาติดตั้งเองตามวงจรในDIYข้างซ้ายทำงานปรกติส่วนข้างขวาพับได้ แต่ ขึ้นลง ซ้ายขวารวนครับ ลองเดินสายใหม่เลย5เส้นไม่ใช้ของเก่าก็ไม่หาย
ลองสลับสาย ปรับ ขึ้นลง ซ้ายขวา  ก็ไม่หาย
ลองเอาข้างซ้ายมาต่อ ดูมันก็ไม่ทำงานเลย   เลยหันมาดูที่สวิทซ์ก็ไม่หน้าที่จะเสียเพราะมันไม่มีอุปกรณ์อิเล็กโทลนิกส์อะไรเลยเป็นแค่สวิทซ์3ทาง  ไปดูมอเตอร์ที่กระจกก็ไม่หน้าเสีย  "แต่มันผิดปรกติอยู่อย่างหนึงคือกระจกที่ซื้อมาข้างขวาสีของสายไฟมัน ไม่ตรงตามวงจรในDIYครับ(เขาตัดปลักทิ้งมีแต่สาย)สีของสายมันไปตรงกับกระจกด้านซ้าย" ผมจะทำอย่างไรดี ครับ ชุดมอเตอร์ปรับกระจกมันเป็นของตัวอื่นหรือปล่าว  ตอนนี้ปวดหัวจัดเลย  ฝากผู้รู้ด้วยครับ..... :lionbaby (5):
อย่าไปดูสายข้างในหลังขั้วกระจกครับ...สีมันจะไปตรงกับสีของอีกข้างเสมอ เป็นงี้ทุกอันหล่ะเดี๋ยวจะมึน กันใหญ่ เอาเป็นว่าเอาปลั๊กเดิมน่านหล่ะที่มากะรถอ่ะนะที่มี 3 สาย แล้วเอาขั้วสาย น้ำเงิน/แดง กะ เขียว/เหลือง จากขั้ว 5 เส้นที่แถมมากะ กระจกอ่ะถอดออกมาใส่เข้าไปในตำแหน่งเดิมให้เหมือนกับ ขั้ว 5 เส้นที่แถมมา ถ้าเอาตำแหน่ง ตาม แมนน่วลก้อ A B หล่ะลองทำดูก่อนถ้ายังไม่มีอะไรใหม้ก้อคงใช้ได้ ตามปกติอ่านะ... รูปไม่ได้ลงให้นะคงทำได้ละ ถ้าไม่ได้ จริงจะมาลงรูปให้คับ

kamon

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 กันยายน 2009, 11:10:40 »

คือตอนซื้อกระจกข้างขวาเขาไม่มีขั้วมาให้  หาซื้อก็ไม่ได้ ก็เลยต้องใช้ตัดต่อปลักที่ประตูแล้วต่อเอาแล้วไม่รู้ว่าเจ้าของรถที่ผมซื้อต่อ มาเอารถไปทำอะไรปลักที่ประตูเหลือ  เหลือง/ขาวแค่เส้นเดียว ผมก็เลยเดินสายใหม่5เส้นไปเลยตัดปัญหา 2เส้นพับกระจกไม่มีปัญหาหลอก เหลือก็แต่3เส้นนั้นแหละ  เดี๋ยววันอาทิตย์ จะถอดไล่ใหม่อีกครั้ง ..... :primitives (33):

kamon

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 1

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 16:00:39 »

ใช้ได้แล้ว  ครับ...สายในตัวกระจกมันขาดไปเส้น..เล่นเอาหาแทบตาย :primitives (21):

nu6918

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 4

:primitives (23): :primitives (16):
ขอบคุณครับ ได้รับความรู้มากจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2009, 19:03:34 โดย nu6918 »

nu6918

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 4

Re: อยากทราบวิธีการต่อสายไฟ กระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009, 19:02:44 »

สายไฟกระจกไฟฟ้าไม่ต้องต่อมีปลั๊กมารอครบหมดแล้ว
แต่ถ้าทำพับไฟฟ้าต้องเดินสายไฟอีกข้างละ 2 เส้น พร้อมกล่อง ควบคุม

:primitives (5):

แล้ว eg 4ประตู มีปลั๊ก มารอมั้ย ครับ

...JoDM...

• BB : 26C12D74
  • Hero Member
  • น้ำใจ 121

• Zone : Saraburi
Re: DIY กระจกมองข้าง ปรับ+พับ ไฟฟ้า"
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 19:35:28 »

เมื่อไหร่จะมีคนใจดีเอารูปมาลงซะทีน้า................. :lionbaby (5):

• น้ำใจ 27

Re: DIY กระจกมองข้าง ปรับ+พับ ไฟฟ้า"
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 19:47:12 »

เมื่อไหร่จะมีคนใจดีเอารูปมาลงซะทีน้า................. :lionbaby (5):
รอดูรูปไรอยู่หล่ะ

...JoDM...

• น้ำใจ 121

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 19:52:50 »

DIY กระจกอ่ะครับพี่ เอาแบบอุปกรณ์เริ่มต้นไปจนถึงแล้วเสร็จ
อืม....ต้องขอบคุณ DIY นาฬิกาของพี่ด้วยครับ
ทำมาแล้วง่ายจิงๆ

• น้ำใจ 27

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 19:56:18 »

DIY กระจกอ่ะครับพี่ เอาแบบอุปกรณ์เริ่มต้นไปจนถึงแล้วเสร็จ
อืม....ต้องขอบคุณ DIY นาฬิกาของพี่ด้วยครับ
รอหน่อยนะ อิๆถ่ายรูปไว้ละ.. เหลือมานั่งพิมลง บอดเนี่ย ต้องรออารมณ์ นิดส์ๆๆเดี๋ยวจัดให้

...JoDM...

• น้ำใจ 121

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 19:58:20 »

รอหน่อยนะ อิๆถ่ายรูปไว้ละ.. เหลือมานั่งพิมลง บอดเนี่ย ต้องรออารมณ์ นิดส์ๆๆเดี๋ยวจัดให้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยังไงก้อเร่งๆหน่อยนะครับ
รอดูอยู่ :primitives (45):

...JoDM...

• น้ำใจ 121

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 20:02:33 »

สวัสดีครับ.. คุณอาร์ต

หน้าบานกระจก งัดออกมาได้เลย รับรองไม่มีแตกมีหักครับ  มันยึดไว้ 3 จุด คือ แกนกลาง กับแขนกล ที่มีตุ่มไว้ยึดเท่านั้นเอง ลงงัดๆ ดู เซ็นต์มันจะบอก  ใส่กลับก็กดแกนกลางก่อนแล้วค่อยไล่ใส่ให้มันล็อกกับแขน

ส่วนเครื่องในสามารถ ถอดเอาไปเปลี่ยนกับตัวอื่นได้เลยครับแต่ต้องตัดสายเท่านั้นเอง

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

อิอิ

อันนี้น่าสนใจแหะ....จะได้ไม่ต้องทำสี
ทำได้แน่นอนครับแต่จะ ลำบากตรงต้อง แกะเดือยออกจากช๊อกเก๊ท สีขาวๆนั้นด้วยครับไม่อย่างนั้นจะถอดใส้ในมาไม่ได้มันจะ ติดแกนยึดกระจกครับ

อันนี้ด้วยนะพี่

Beowolf

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 3

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 20:07:51 »

ลองทำแล้วคัรบ เลยเอา Diagram มาเผื่อไว้ครับ สำหรับการเพิ่ม เติ่มหลังจากเราใส่ชุดกระจกไปแล้วน่ะครับ

http://honda.vtecsociety.com/index.php/topic,3255.msg45337/topicseen.html#new

สิ่งที่เราต้องทำเพิ่มครับ มีเท่านี้หล่ะครับ

<a herf="https://play.google.com/store/apps/details?id=com.civic.generation">Honda Civic Generation Gallery</a>

Beowolf

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 3

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 15:09:09 »

เพิ่มรูปอีกหน่อยครับ

<a herf="https://play.google.com/store/apps/details?id=com.civic.generation">Honda Civic Generation Gallery</a>

...JoDM...

• น้ำใจ 121

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 13:50:06 »

ลองทำแล้วคัรบ เลยเอา Diagram มาเผื่อไว้ครับ สำหรับการเพิ่ม เติ่มหลังจากเราใส่ชุดกระจกไปแล้วน่ะครับ

http://honda.vtecsociety.com/index.php/topic,3255.msg45337/topicseen.html#new

สิ่งที่เราต้องทำเพิ่มครับ มีเท่านี้หล่ะครับ

เพิ่มรูปอีกหน่อยครับ

ขอบคุณ Mr. Beowolf ครับ :primitives (16):

ThiChar

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 10
  • มีทุกอย่าง ยกเว้น แฟน

Re: อยากทราบวิธีการต่อสายไฟ กระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 23:10:57 »

รูปอยู่ด้านบนคับ

pin 1,5  ต่อเข้ามอเตอร์พับกระจก

pin 2 ต่อเข้าไฟ 12 v+

pin 4 ลงกราด์คับ

ตามรูปเลยครบ 5 สายพอดี

คุณท่าน ก้ทำได้นิ แล้วเมื่อไรจะมาต่อสายไฟให้สักที่ค่ะ
ใช้แบบไม่ได้ต่อสายไฟมาเกือบ สองเดือนแล้วมั้งพี่ :primitives (33): :primitives (33):
ฉันไม่ดี หรือเทอมีรักใหม่

miovic JK&TK

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 0
  • ดีกว่าเดิน "3D ซ่าส์"

• Zone : นนทบุรี
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 18:46:31 »

คนทำเป็นก็ง่ายครับ  ส่วนคนทำไม่เป็นก็ยากครับ อิอิ    ขอบคุณที่แสดงวิธีต่อจ้า
JK & TK DECOR 2010
"วันเดือนปี มีแต่ กฤตา"
[img]http

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.204 วินาที กับ 40 คำสั่ง