Honda Civic EG Club Thailand

Honda Civic EG Club Thailand

• 21 มกราคม 2017, 09:14:55
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

บริการปักหมุดห้องซื้อขาย
http://board.civicegclub.com/index.php/topic,115291.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic EG, EG3D, Ferio ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง ผลิตภัณท์ดูแลรักษาเครื่องยนต์ ราคาถูก ส่งถึงที่

ตำแหน่งว่าง สนใจลงโฆษณา ติดต่อ Line ID = muay_enjoy

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY กระจกมองข้าง ปรับ+พับ ไฟฟ้า"  (อ่าน 33884 ครั้ง)

EG6..BOY

• Sr. Member
  • น้ำใจ 24

• Zone : BANGKOK / SARABURI
DIY กระจกมองข้าง ปรับ+พับ ไฟฟ้า"
« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 13:09:10 »

รบกวนผู้รู้ บอกด้วยครับ ;D

RUT007

• EG-Member
  • น้ำใจ 58
  • ...เราก็แค่เดิมๆ...

• Zone : บนโลก cyber
Re: อยากทราบวิธีการต่อสายไฟ กระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 13:13:10 »

สายไฟกระจกไฟฟ้าไม่ต้องต่อมีปลั๊กมารอครบหมดแล้ว
แต่ถ้าทำพับไฟฟ้าต้องเดินสายไฟอีกข้างละ 2 เส้น พร้อมกล่อง ควบคุม

nologo

• EG-Member
  • Hero Member
  • น้ำใจ 116
  • ใกล้ความจริงละ tec+bo

Re: อยากทราบวิธีการต่อสายไฟ กระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 13:23:00 »

ตามที่ด้านบนบอกเลยคับ หรือดูตามรูปนี้ได้คับ

nologo

• EG-Member
  • น้ำใจ 116

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 13:25:01 »

ถ้าสีของสายไฟไม่เหมือนก็ไล่จากตำแหน่ง pin ของปลั๊กเลยคับ

EG6..BOY

• น้ำใจ 24

• Zone : BANGKOK / SARABURI
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 17:05:12 »

ขอบคุณ มากครับ 

teenoi

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 15

• Zone : เชียงใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 17:31:35 »

กล่อง ควบคุม มันมีสายไฟ 5 เส้น นะครับ
ไม่รู้ว่าต้องแยก สายไหนต่อบ้างครับ
พอดีได้กระจกมา พร้อมตัวพับ
สายไฟที่กระจกเดิมมันก็ยังค้างอยู่นะครับ รู้สึกว่าจะมีมากกว่า ที่ติดรถ สองเส้น
แต่ว่าที่กล่องควบคุมพับมันมี 5 เส้นครับ
เหลือเส้นนึง ลงกราว์หรือเปล่าครับ

พอมีรูปไหมครับ

nologo

• EG-Member
  • น้ำใจ 116

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 17:52:27 »

รูปอยู่ด้านบนคับ

pin 1,5  ต่อเข้ามอเตอร์พับกระจก

pin 2 ต่อเข้าไฟ 12 v+

pin 4 ลงกราด์คับ

ตามรูปเลยครบ 5 สายพอดี

teenoi

• มือใหม่หัดขับ
  • **
  • น้ำใจ 15

• Zone : เชียงใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 18:00:50 »

รูปอยู่ด้านบนคับ

pin 1,5  ต่อเข้ามอเตอร์พับกระจก

pin 2 ต่อเข้าไฟ 12 v+

pin 4 ลงกราด์คับ

ตามรูปเลยครบ 5 สายพอดี

ขอบคุณครับ จะลองต่อดูครับ

ฮาตะ SIR-II

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 15
  • 086-199-7222

• Zone : รามอินทรา กม.4

ตอนนี้ผมต่อสายไฟตามDiagramแล้ว สาย 2 3 4 ของ RelayBox ต่อเข้ากับ MainSwitch แล้ว

เหลือสาย 1 กับ 5 ที่ต้องต่อเข้ากับ ชุดมอเตอร์สายไฟกระจก

แล้วสายไฟชุดนี้มันอยู่ต้องไหนของใต้คอนโซนครับ เพราะผมก้มไปดู มันเต็มไปหมดเลย

หรือว่าต้องไปดึงจากขั่วกระจกมาเลย (ถ้าแบบนี้ มันไม่เรียบร้อย โยนไป โยนมา น่าเกลียด)

พอจะมีจุดเชื่อมที่ไกล้ๆกันบ้างมั้ยครับ ถ้ามีรูปที่เสร็จแล้ว จะขอขอบคุณมากเลยครับ  ;D

ถ้าไปจ้างเค้าก็หลายร้อย ผมว่าแพง ครับ  :-[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2009, 02:11:36 โดย ฮาตะ SIR-II »
อะไหล่ของจุกจิก คลิกเลย ==>    http://board.civicegclub.com/index.php/topic,51924.0.html

ฮาตะ SIR-II

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 15

รอ GURU อยู่ครับ  ;D
อะไหล่ของจุกจิก คลิกเลย ==>    http://board.civicegclub.com/index.php/topic,51924.0.html

RUT007

• EG-Member
  • น้ำใจ 58

ตอบ 2 3 4 มันจะมีอยู่แล้ว แต่ 1 กับ 5 ต้องเดินเอง
สายไฟต้องโยงไปโยงมาถูกแล้ว เพราะมันไม่มีมาให้ หรือจะให้เรียบร้อย
ต้องไปซื้อชุดสายไฟประตูมาหม่ที่มีสายไฟประตู 5 เส้น แล้วจะต้องหาซื้อ
ชุดสายไฟด้านในด้วย โดยการเกะพินด้านในหัวเฮาซิ้งมาใช้แทนเฮาซิ้งเดิมในรถ
ด้านละ 2 เส้น แล้วเสียบให้ตรงกับสายไฟชุดประตู ที่เพิ่มมา 2 เส้น โดย
ใช้มิเตอร์วัดเอาก็ได้ว่าเป็นเส้นไหน ประมาณนี้  :P

ฮาตะ SIR-II

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 15

ตอบ 2 3 4 มันจะมีอยู่แล้ว แต่ 1 กับ 5 ต้องเดินเอง
สายไฟต้องโยงไปโยงมาถูกแล้ว เพราะมันไม่มีมาให้ หรือจะให้เรียบร้อย
ต้องไปซื้อชุดสายไฟประตูมาหม่ที่มีสายไฟประตู 5 เส้น แล้วจะต้องหาซื้อ
ชุดสายไฟด้านในด้วย โดยการเกะพินด้านในหัวเฮาซิ้งมาใช้แทนเฮาซิ้งเดิมในรถ
ด้านละ 2 เส้น แล้วเสียบให้ตรงกับสายไฟชุดประตู ที่เพิ่มมา 2 เส้น โดย
ใช้มิเตอร์วัดเอาก็ได้ว่าเป็นเส้นไหน ประมาณนี้  :P

ตอนนี้สายไฟประตูของผมเปลี่ยนเป็นแบบ5เส้นแล้วครับ

ต้องทำอย่างไรต่อครับ อีก2พินไม่ได้มีมารออยู่ในรถหรือครับ (Plugที่ต่อจากขั่วของสายไฟประตูด้านตัวรถ) งง  ???

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2009, 09:59:02 โดย ฮาตะ SIR-II »

RUT007

• EG-Member
  • น้ำใจ 58

ด้านในตัวรถไม่น่าจะมีนะครับ ต้องไปแกะ ตัวเทอร์มิน็อน หรือพินด้านในตัวรถมา ที่มีสายไฟ
ติดมาด้วย หรือไม่ลองถอดแก้ม แล้วเช็คดูไม่น่ามีนะด้านในตัวรถ ถ้าได้ด้านในตัวรถขอมังแล้ว
กัน 4 เส้นเอง ยังไม่เรียบร้อยเหมือนกัน อิอิ  ;D

ฮาตะ SIR-II

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 15

ด้านในตัวรถไม่น่าจะมีนะครับ ต้องไปแกะ ตัวเทอร์มิน็อน หรือพินด้านในตัวรถมา ที่มีสายไฟ
ติดมาด้วย หรือไม่ลองถอดแก้ม แล้วเช็คดูไม่น่ามีนะด้านในตัวรถ ถ้าได้ด้านในตัวรถขอมังแล้ว
กัน 4 เส้นเอง ยังไม่เรียบร้อยเหมือนกัน อิอิ  ;D

สงสัยต้องลองแกะดูแล้ว อยากให้ดูเรียบร้อย ก็เลยต้องมาปวดหัว  ;D

AutoFilm&WrapFilm

• EG-Member
  • น้ำใจ 27

• Zone : BKK

สงสัยต้องลองแกะดูแล้ว อยากให้ดูเรียบร้อย ก็เลยต้องมาปวดหัว  ;D

รูปโปรไฟล์ ..เอ่อ  .. แบบว่า.. มันส์...  มั่กๆ  .. แต่ๆๆ  จิ๊บมองดูทีไรมันเวียนหัวจิงๆนะค้า คุงพี่    ;D
ฟิล์มรถยนต์, ฟิล์มเปลี่ยนสีรถ, ฟิล์มอาคาร, ฟิล์มตกแต่งภายใน
3M, Lamina, Hi-Kool, Extra-Cole ฯลฯ
*** ราคาส่ง ***
ติดต่อ 085 561 6263

RUT007

• EG-Member
  • น้ำใจ 58

ถ้าได้มาอย่าลืมมาแบ่งกันนะ ความจริงใครเปลี่ยนเครื่องไปแล้ว เปลี่ยนชุดสายไฟไปแล้ว ขอตัวเก่ามังจิ :P

ฮาตะ SIR-II

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 15

รูปโปรไฟล์ ..เอ่อ  .. แบบว่า.. มันส์...  มั่กๆ  .. แต่ๆๆ  จิ๊บมองดูทีไรมันเวียนหัวจิงๆนะค้า คุงพี่    ;D
อย่าว่าแต่คุณจิ๊บเลย ผมเองยังเวียนหัวเลย (เต้นไม่หยุด แล้วมันไม่เหนื่อยหรือยังงัยเนอะ ขำๆ)

nuart

• Administrator
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ

เดินเพิ่มข้างละ 2 เส้นเข้า่ตัวรถ

ถ้าจะจิ้มผ่านปลั๊ก หาสายไฟเก่าๆมาจิ้มก็ได้

ไม่งั้นก็ต้องลากพาดประตู

2เส้นทั้ง 2 ข้าง ลากมาเจอกันที่แถวๆสวิทซ์

ละก็ เอากล่องขันน๊อตติดแถวๆนั้นแหละ

ส่วนตัวผมว่า 200-300 ไม่แพงหรอกครับ แต่ว่า งานช่างมักจะออกมาไม่เรียบร้อย

อยากได้สวยๆ ทำเองดีกว่า

ฮาตะ SIR-II

• ป้ายแดง
  • *
  • น้ำใจ 15

เดินเพิ่มข้างละ 2 เส้นเข้า่ตัวรถ

ถ้าจะจิ้มผ่านปลั๊ก หาสายไฟเก่าๆมาจิ้มก็ได้

2เส้นทั้ง 2 ข้าง ลากมาเจอกันที่แถวๆสวิทซ์

ละก็ เอากล่องขันน๊อตติดแถวๆนั้นแหละ

ส่วนตัวผมว่า 200-300 ไม่แพงหรอกครับ แต่ว่า งานช่างมักจะออกมาไม่เรียบร้อย

ผมเคยถามแถวคลองลำเจียก เกษตร-นวมิน (ไม่กล้าระบูร้าน) เค้าคิด 500-700 บาท เลยครับ ราคามันแรงไป เลยต้องมาลองทำดูก่อน
ว่าแต่ 200-300 ทำที่ไหนครับคุณอาท เท่าที่หาดู ไม่ต่ำกว่า 500 บาท ต่อจึกๆเสร็จ งานก็ไม่เรียบร้อย โดนฟันหัวแบะเลย  :o

nuart

• Administrator
  • น้ำใจ 312
  • พี่มันแย่..พี่มันแพ้ชุดนิสิตจุฬา

• Zone : ฝั่งธน กรุงเทพ

ผมเคยถามแถวคลองลำเจียก เกษตร-นวมิน (ไม่กล้าระบูร้าน) เค้าคิด 500-700 บาท เลยครับ ราคามันแรงไป เลยต้องมาลองทำดูก่อน
ว่าแต่ 200-300 ทำที่ไหนครับคุณอาท เท่าที่หาดู ไม่ต่ำกว่า 500 บาท ต่อจึกๆเสร็จ งานก็ไม่เรียบร้อย โดนฟันหัวแบะเลย  :o

จริงๆมันต่อง่ายมากเลยอ่ะครับ ตาม diagramนั้นไม่ได้ยากเลย แค่เอากล่องไว้ใกล้ๆกับสวิทซ์ มันจะง่ายขึ้นมาก
แล้วก็เอาสายไฟเส้น 2 เส้น จากกระจกมองข้าง ทั้ง 2 ข้าง มาชนกัน แล้วเข้ากล่อง

งานไม่เรียบร้อยแน่นอนถ้าไปตามร้านทั่วๆไปอ่ะครับ ไม่มีใครเขาจิ้มผ่านปลั๊กประตูให้เราหรอก แถมเผลอๆ พันเทป เละเทะเลย

ทำเองเชื่อมใส่ท่อหดสวยๆดีกว่า ทนทานไม่มีหลุด

แต่ที่ยากก็คือ การจิ้มผ่านปลั๊กประตูเพราะว่า ที่มันแคบต้องเปิดพลาสติกซุ้มล้อ +แกะๆ+ จิ้มๆ +บัดกรีใส่ท่อหด+พันเทปใหม่ทับ
ถ้าเอาง่ายๆก็เอาสายไฟที่มาจากประตูคนนั่งใส่ไว้ใต้พรมไป

ถ้าใจเย็นๆ ค่อยๆทำไปก็ได้ครับ แต่ว่าต้องหาปลั๊กในมาจิ้มอ่ะสิ ถ้าไม่มี
ไปหาพี่หมีก็ได้ เห็นคนบอกกันว่า งานเนียน มีปลั๊กไว้จิ้มให้ด้วย เราไม่ต้องหาเอง

ถ้าจะทำเอง ก็เริ่มจากลากสายผ่านปลั๊กประตูทีละข้างก่อน ข้างคนนั่งก็ลากมาให้ถึงสวิทซ์เลยเก็บสายให้เรียบร้อย เสร็จแล้ว ขั้นสุดท้ายก็คือต่อมันเข้ากล่องกับสวิทซ์
กล่ิองจะมีตำแหน่งรูให้ขันน๊ิอตด้านขวาของนวม บนเหล็กค้ำนวมหน้า หรือตัวถังนี่แหละ

(ปล. จิ้มปลั๊กประตูเหนื่อยมากคับ T_T นั่งคู้ๆ ล้วงผ่านแ้ก้มข้างเนี่ย =,=)

ระวังเรื่องของการ จั้ม สาย 2 เส้นจาก ทั้ง 2 ประตูเข้าด้วยกัน
ถ้าเราเอา A ไปต่อกับ B  ของอีกฝั่ง มันจะทำให้ กดพับแล้ว ข้างนึงพับ อีกข้าง กางออก สลับกัน ต้องสลับสายนะครับ

A ต้องต่อกับ A  / B ต้องต่อกับ B ต่อสลับกัน มันจะพับข้างกางข้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2009, 12:14:05 โดย ^Artemis^ »

Facebook Comments

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.122 วินาที กับ 40 คำสั่ง